admin โพสต์เมื่อ 2015-4-20 14:18:43

วิธีการฟักไข่ ตัว jungle nymph (ตั๊กแตนป่าขาหนามมลายู)

ตั๊กแตนป่าขาหนามหรือเจ้า Jungle nymph (H.dilatata)ตัวนี้จะฟักไข่ต่างจากตั๊กแตนอื่นเล็กน้อยเพราะเป็นตั๊กแตนที่ชอบที่ชื้นครับเวลาที่ตั๊กแตนวางไข่พวกเขาจะจิ้มปลายก้นลงไปในดินแล้วจะวางไข่ลงไปในนั้นไข่มีขนาดค่อนข้างใหญ่ครับ เรียกว่าเท่ากับเมล็ดถั่วเหลืองเลย              ขั้นตอนการฟักไข่1. ใช้กระถางต้นไม้ทรงแบนหรือถาดรองกระถางที่มีรูระบายน้ำได้ใส่พีทมอสผสมขุยมะพร้าวละเอียดในการฟัก รดน้ำชื้นๆ และต้องให้ระบายน้ำได้นะครับเพราะถ้าน้ำขังอาจจะทำให้ไข่เน่าหรือขึ้นราได้
2. จิ้มไข่ลงในดินให้จมหันฝาไข่ตั้งขึ้นครับ รดน้ำวันละครั้งให้ชื้นตลอดระวังมดขึ้นด้วยครับ!!!          3.  ทิ้งไว้ที่อากาศปกติ วางในที่ร่ม ทนร้อนได้ครับอย่าลืมหากรงเล็กๆหรือตู้ที่ระบายอากาศดีๆครอบไว้ เผื่อตั๊กแตนฟักออกมาจะได้ไม่เดินหนีไป
4.  เลี้ยงลูกประมาณ8-11เดือนก็โตเต็มวัยครับตั๊กแตนอยู่กับเราได้เกือบๆ 1.5-2 ปีถ้าเลี้ยงในพื้นที่ที่เหมาะสมจ้า
ด้านบนคือฝาไข่ เป็นทางออกของลูกๆตั๊กแตนของเรานี่เองเวลาตั๊กแตนฟักออกมา เขาจะถีบฝาไข่เปิดออกแล้วมุดออกมาจากในนั้น

พีทมอสผสมขุยมะพร้าวละเอียดขื้นๆ แล้วจิ้มไข่ลงไปในดิน ตั้งฝาหงายขึ้นครับ
ขอให้สนุกกับการเลี้ยงตั๊กแตนกิ่งไม้ เพื่อนใหม่ของนักเลี้ยงแมลงทุกท่าน

หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: วิธีการฟักไข่ ตัว jungle nymph (ตั๊กแตนป่าขาหนามมลายู)