beetle โพสต์เมื่อ 2012-2-5 16:58:26

กว่างขนไฟเฟย์รี่ (Allomyrina pfeifeiri )

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย beetle เมื่อ 2012-2-21 20:37

กว่างขนไฟเฟย์รี่  (Allomyrina pfeifeiri )   เป็นด้วงที่มีขนาดเล็กน่ารักพอสมควรนะครับตัวผู้มีขนาดประมาณ2.5-4เซนติเมตร ส่วนตัวเมียอยู่ที่2-3เซนติเมตรครับ :lol  การเพาะก็ไม่ใช่เรื่องมากมายนะครับ อายุหนอนอยู่ที่6-8เดือน ส่วนตัวเต็มไวอยู่ที6ประมาณเดือนครับอยู่ที่การดูเเล อุณหภูมิในการเลี้ยงควรอยู่ที่25-30 องศาเซลเซียส มีถิ่นกำเนิดอยู่ทีบอร์เนียวครับ เเต่คู่นี้ ได้มาจาก siambeetle.com ครับ         
มาดูกันการเพาะพันธุ์ในเเบบของผมได้เลยครับเลยครับ^^

กว่างขนไฟเฟย์รี่  (Allomyrina pfeifeiri ) เพศผู้ครับ

กว่างขนไฟเฟย์รี่ (Allomyrina pfeifferi) เพศเมียครับ

กำลังจะผสมพันธุ์นะครับ

การปูพื้นครับ ผมเลือกใช้ของ siambeetle.com ครับ
เราจะเเบ่งการปูออกเป็น2ชั้นด้วยกันครับ
ชั้นที่1.ปูพื้นเเบบอัดเเน่นประมาณ5เซนติเมตรครับ
ชั้นที่2.ปูต่อจากชั้นเเรกเเบบหลวมๆประมาณ10-15เซนติเมตรครับ
รวมเเล้วให้ได้อย่าน้อย15เซนติเมตรกำลังดีครับ

วางเศษไม้ลงไปเวลาด้วงหงายท้องจะได้เกาะขึ้นมาได้ครับ
ใส่เยลลี่ลงไป เเล้วพร้อมด้วงที่ผสมพันธุ์เเล้วลงไปครับ
จากนั้น รอไปประมาณ1เดือน รื้อตู้เพาะดูนะครับ รื้อเร็วไข่อาจฝ่อได้ครับ 1เดือนไข่จะฟักเป็นตัวกันเเล้วครับ

เรามารู้จักอาหารของเจ้าตัวนี้กันนะครับ1.ตัวเต็มวัย ผลไม้สุก หรือ ถ้าไม่สะดวก ให้เยลลี่เเทนก็ได้ครับ เเต่คุณค่าทางอาหารจะน้อยกว่านะครับ
2.อาหารของหนอน ไม้ผุ ไม้บด ดินดำ
3.การเลี้ยงหนอน หนอนในระยะสามารถอยู่รวมกันได้ประมาณ3เดือนหลังจากนั้นควรเเยกออกนะครับ เพราะหนอนจะมีขนาดใหญ่ เเละทำร้ายกันได้ครับ
4.เรื่องความชื้น  อาหารหนอนควรมีความชื้นพอหมาดๆ ไม่เเห้งหรือเฉะมากเกินไป
5.แสงเเละเสียง หนอนเเละตัวเต็มวัยไม่ค่อยชอบเเสงนะครับควรอยู่ในที่มืดๆสักนิดนึง ไม่ควรมีเสียงดังมากเกินไปจะทำให้หนอนหรือดักเเด้ตายได้ครับ
6.การผสมพันธุ์ ควรให้อยู่ด้วยกันในที่ไม่เล็กหรือไม่ใหญ่เกินไปปล่อยไว้สัก1อาทิตย์นะครับ
7.วงจรชีวิต   หนอนL1เเละL2กินเวลาประมาณ2เดือน L3ประมาณ6เดือน ดักเเด้ประมาณ1เดือน เเละตัวเต็มวัยประมาณ3-4เดือน
8.ลักษณะเด่น เป็นกว่างที่มีขนาดไม่ใหญ่มากนัก มีขนกำมะหยี่ปกคลุมทั่วตัว ที่มาของชื่อกว่างขนนั้นเองครับ
9.การจัดตู้ผสมพันธุ์  เป็นกล่องพลาสติกหรือตู้ปลาก็ได้ ไม่ควรมีตัวผู้มากกว่า1เพราะ จะทำให้เกิดการต่อสู้  อาจจะมีตัวผู้1 ตัวเมีย2ก็ได้ ตัวผู้สามารถผสมได้หลายครั้ง เเต่ตัวเมียผสมเเค่ครั้งเดียวก็เพียงพอเเล้ว
สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ siambeetle.com ที่พัฒนาอย่างไม่หยุดยั้ง ให้ทุกคนได้มีด้วงเลี้ยงกันครับ:victory:ตลอดจนถึงคำเเนะนำดีๆจากพี่บินของเราเองครับ
เเล้วก็ทุกคนที่มีส่วนรวมนะครับ ขอบคุณครับ:victory:

beetlecrazy โพสต์เมื่อ 2012-2-5 17:07:28

ขอให้ได้ไข่เยอะๆนะครับ

beetle โพสต์เมื่อ 2012-2-5 17:15:40

ขอบคุณครับ{:1_1:}

Nicholas โพสต์เมื่อ 2012-2-5 17:35:50

เอาใจช่วยครับ

pun0007za โพสต์เมื่อ 2012-2-6 12:26:00

สู้ๆครับ :D

bin โพสต์เมื่อ 2012-2-7 12:51:01

เยี่ยมเลยครับ
หลังเสร็จกิจกรรมนี้ พี่จะย้ายไปอยู่ในหมวด breeding report ให้นะครับ

beetle โพสต์เมื่อ 2012-2-8 19:36:04

ขอบคุณมากๆครับ:funk:

beetle โพสต์เมื่อ 2012-2-19 08:45:16

อาจจะเขียนไม่เยอะเท่าของผู้อื่นเเต่ทำด้วยใจนะครับเเถมผมคิดว่าเข้าใจง่ายด้วยครับ;P

beetle โพสต์เมื่อ 2012-2-19 18:43:00

อัพเเล้วนะครับ{:1_1:}
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: กว่างขนไฟเฟย์รี่ (Allomyrina pfeifeiri )