Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: ถามข้อมูลด่วนครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: winwin    เวลา: 2012-8-7 20:13:46     ชื่อกระทู้: ถามข้อมูลด่วนครับ

อยากถามว่าในไทยมีด้วงกี่ชนิด(ใหญ่ๆ)นิยมเลี้ยงชนิดไหนเป็นส่วนใหญ่เเละวิธีเพาะด้วงสายพันธุ์ต่างๆในไทยครับ พอดีจำเป็นต้องเขียนรายงาน

โดย: pun0007za    เวลา: 2012-8-7 21:27:24

ชนิดใหญ่ๆแบ่งออกได้เยอะมากๆครับ แต่กลุ่มที่้นิยมเลี่ยงกันบ่ิิอยก็จะมี ด้วงกว่าง ด้วงคีม ด้วงดอกไม้และกว่างดาวครับ ชนิดที่นิยมเลี้ยงส่วนใหญ่จะเป็นด้วงคีมฟันเลื่อยและกว่างชนครับ. วิธีการเพาะแตกต่างกันด้วงคีมฟันเลื่อยจะไข่ในไม้ผุ กว่างชนจะไข่ในดิน(วัสดุปูพื้น)ครับ   
โดย: admin    เวลา: 2012-8-8 11:17:24

ต้องเข้าใจการเรียงลำดับกันก่อน
Kingdom ในสัตว์ หรือ Division ในพืช
   Phylum
      Class : Hexapoda
         Order : Coleoptera
            Family : วงศ์ของด้วง
               Genus : สกุลของด้วง
                  Species : ชนิดของด้วง   

วงศ์ที่นิยมมีอยู่ 4-5 วงศ์
Dynastidae ด้วงกว่าง
Lucanidae ด้วงคีม
Euchirinae ด้วงกว่างขายาวหรือกว่างดาว
Cetoniidae ด้วงดอกไม้หรือแมลงทับเหลี่ยม
Rutelinae ด้วงกินูนหรือแมลงนูน

สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมอาจจะใช้คีย์เวิร์ดเหล่านี้ค้นหาต่อในกูเกิ้ลนะครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2