Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้เกี่ยวกับการเพาะ Mesotopus tarandus [สั่งพิมพ์]

โดย: aquavit    เวลา: 2013-4-26 00:31:57     ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้เกี่ยวกับการเพาะ Mesotopus tarandus

ไม้ผุที่ใช้เพาะนี่จำเป็นต้องเป็นไม้ผุเดินเชื้อเห็ดคาวาระเท่านั้น  หรือว่า  ไม้ผุเดินเชื้อเห็ดอะไรก็ได้   คือมีคนบอกผมว่าใช้ไม้โอ๊คผุของญี่ปุ่นที่นำเข้ามาก็ใช้เพาะได้แล้ว  เลยอยากจะถามผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีคับ

โดย: France    เวลา: 2013-4-26 08:24:05

เคยเห็นพี่เอใช้ไม้ผุธรรมดาๆก็ได้หนอนนะครับ
โดย: admin    เวลา: 2013-4-26 15:22:09

ปกติที่เห็นเพาะจะใช้ไม้ผุนิ่มมากๆและมีเชื้อคาวาระครับ
ในหนังสือบางเล่มก็บอกว่าใช้ไม้ธรรมดาเพาะได้แต่ว่าโอกาสจะน้อยกว่าการใช้คาวาระ
ซึ่งในเมืองไทยยังคงต้องทดลองเพาะกันต่อไปอีกหลายๆรุ่นถึงน่าจะสรุปคำตอบได้ใกล้เคียงมากที่สุดครับ
เพราะไม้จากเมืองนอกกับของไทยก็เป็นไม้คนละชนิดกันนั่นเอง
โดย: aquavit    เวลา: 2013-4-26 18:53:15

ต้นฉบับโพสต์โดย admin เมื่อ 2013-4-26 15:22
ปกติที่เห็นเพาะจะใช้ไม้ผุนิ่มมากๆและมีเชื้อคาวาระค ...

ขอบคุณคับคุณบิน    เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์ดีคับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2