Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: ด้วงคีมแคระเขี้ยวพอง [สั่งพิมพ์]

โดย: France    เวลา: 2013-9-14 21:20:57     ชื่อกระทู้: ด้วงคีมแคระเขี้ยวพอง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย France เมื่อ 2013-9-14 21:23

ด้วงคีมแคระเขี้ยวพอง (Nigidius dawnae) หรือที่เรียกกันว่าคาราบาวนะครับ คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้จักไม่สนใจ เพราะขนาดที่เล็กจิ๋วของมัน ใหญ่สุดไม่เกิน2ซม แถมสีดำๆ 555 แต่เจ้านี่มีลักษณะเด่นคือเขี้ยวของมันครับ จะมีลักษณะโค้งขึ้นด้านบนเหมือนเขาควาย จึงเป็นที่มาของชื่อคาราบาวครับผม
เกริ่นมาพอสมควรละ มาดูรีพอร์ทกันเลย

ปูพื้น: L mat pro เก่าๆที่ใช้เพาะมาหลายครั้งแล้ว
ไม้: เศษไม้ผุจากการเพาะด้วงตัวอื่นๆครับ
กล่องเพาะ: ไซส์ S ก็พอครับ กล่องเล็กๆ กับด้วงเล็กๆ
อาหาร: ใช้เยลลี่จากร้านสะดวกซื้อทั่วไปนี่แหละ เปลี่ยนทุก2วัน
อุณหภูมิ: 25-30 องศา ขึ้นๆลงๆ

หน้าตาพ่อแม่พันธุ์ครับ มีน้องคนหนึ่ง เก็บมาให้จากเวียงแก่น เชียงราย
เอาจริงๆผมยังแยกไม่ออกเลยอันไหนตัวผู้ตัวเมีย เลยใส่ไปหมดทั้งฝูงเลย 555

สภาพกล่องเพาะหลังจากปล่อยเพาะไปประมาณ 1-2 เดือนครับ ไม่ได้บันทึกไว้เลย

หลังจากคว่ำกล่องออกมา ก็เจอหนอนทั้งทีเลย กล่องมันเล็ก เจอหนอนง่าย 555
ส่วนใหญ่จะเข้าL3 กันหมดแล้วครับ

ได้หนอนทั้งหมด 11 ตัวครับ เป้นL3 8 ตัว L1ไม่ก็L2 อีก 3 ตัว
ตอนนี้ลงเพาะไปอีกรอบครับผม คิดว่าก็คงได้หนอนเพิ่มอีก

จบรีพอร์ทเท่านี้นะคร้าบบบ ไว้เจอกันครั้งหน้าครับผม ^^

โดย: p.suphat    เวลา: 2013-9-15 12:52:31

เรียกว่าคีมร่องก็ได้ครับเลี้ยงยากใช่เล่น
ผมเลี้ยงไว้ 1 คู่ วันรุ่งขึ้นหายทั้งคู่ ตัวเล็กแล้วบินไวมาก ชอบแกล้งตาย พอไปจับหนีบเฉยเลย
โดย: Overdose    เวลา: 2013-9-16 04:11:36

อยากได้มั่งจังครับหาซื้อได้ที่ไหนตอนนี้กำลังหลงด้วงตัวเล็กๆ
โดย: [ST]OuTDo0r    เวลา: 2013-9-17 21:51:02

อันนี้เป็นตัวที่ผมเคยเจอเมื่อหลายปีก่อนครับ คล้ายๆกันเลย ผมเจอในขอนไม้ท่อนเดียวกัน จะเห็นได้ว่าหนอนตัวใหญ่กว่าตัวเต็มวัยมาก แต่ที่แปลกกว่านั้นคือทำไมถึงมีทั้งหนอนและตัวเต็มวัยอยู่ด้วยกันในเวลาเดียวกัน(ไม่เจอดักแด้เลย)
และที่แปลกกว่านั้นคือผมเจอในท่อนไม้ที่แข็งมากๆและมีปลวกด้วย (ไม้มันแข็งชื้นจริงๆ แบบว่าด้วงคีมคงไม่เจอไปวางไข่แน่ๆ)
อันนี้ลิงค์เก่าผมครับ อยากรู้วงจรขอเจ้าตัวนี้จริงๆ (เปลี่ยน Passalidae เป็นด้วงคีมแคระครับ)
http://www.sanookbeetle.com/webboard/viewtopic.php?t=3836

โดย: [ST]OuTDo0r    เวลา: 2013-9-17 21:51:55

อันนี้ไม่เกี่ยวขอลองลงดูครับ
โดย: Overdose    เวลา: 2013-9-18 16:33:10

ต้นฉบับโพสต์โดย Overdose เมื่อ 2013-9-16 04:11
อยากได้มั่งจังครับหาซื้อได้ที่ไหนตอนนี้กำลังหลงด้ว ...

อยากได้มั่งจังแต่ใน กทม คนหายาก

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2