Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: รีพอร์ทเล็กๆ ด้วงคีมดาบฟรุสโตเฟริ หรือ Prosopocoilus fruhstoferia [สั่งพิมพ์]

โดย: admin    เวลา: 2014-2-25 10:43:38     ชื่อกระทู้: รีพอร์ทเล็กๆ ด้วงคีมดาบฟรุสโตเฟริ หรือ Prosopocoilus fruhstoferia

นี่คือครั้งแรกของผมที่ได้สัมผัสเจ้าด้วงชนิดนี้ครับ
ครั้งแรกที่ได้มาแอบตกใจเล็กน้อย เพราะขนาดที่สั่งมาคือ 41-49มม.
เลยคิดว่าน่าจะตัวเล็กมากมั้ง ไม่ได้คาดหวัีงกับขนาด
แต่พอได้เจอตัวจริงแล้ว มันใหญ่กว่าที่คิดไว้เยอะนะ
ขนาดใหญ่ได้ถึง 65มม. ซึ่งเป็นฟอร์มเขี้ยวยาว และช้วงอกและท้องมันนคงจะใหญ่กว่าที่มีอยู่นี่มากแน่นอน

ด้วงเป็นตัวจับป่า แต่ก็เพื่อความแน่ใจเลยจับผสมพันธุ์กันอีกรอบ
แล้วก็จับตัวเมียลงถังเพาะเลี้ยงเลยครับ

ใช้กล่องขนาด L
รองพื้นด้วง Lmat pro หนาราวๆ 15-18 ซม.
วางทับด้านบนด้วยเศษไม้นิดหน่อย พอให้ด้วงทำเป็นที่หลบหรือเกาะได้

ใช้เวลา 3 วัน ก็พบไข่ฟองแรกที่ก้นตู้แล้ว

สำหรับเซ็ทนี้คงจะทิ้งไปราวๆ 2 เดือน แล้วค่อยมารื้อเพื่อแยกตัวอ่อนออกมาเลี้ยงต่อไปครับ

โดย: art    เวลา: 2014-2-25 20:07:55

ไข่ง่ายมากเลยครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2