Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: ไม่ได้มาซะนาน ขอถามไรหน่อยนะครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: kirigaya    เวลา: 2014-9-7 21:57:44     ชื่อกระทู้: ไม่ได้มาซะนาน ขอถามไรหน่อยนะครับ

คือผมอยากรู้ว่าข้อดีข้อเสียการเลี้ยงแยก กับ
ข้อดีข้อเสียการเลี้ยงรวม มีอะไรบ้างครับ
แล้วถ้าเลี้ยงรวมหนอนมันจะกินกันไหม
(ตามที่ผมคิดคือหนอนมันจะกินกันตอนตัวหนึ่งลอกคราบแล้วอีกตัวจึงมากิน อย่างงี้รึปล่าว ถ้างั้นเราเลี้ยงรวมตอน L3 มันจะไม่ลอกคราบอีกแล้วไม่รวมลอกคราบเป็นดักแด้นะครับ พอไกล้เป็นดักแด้เราก็แยกกระปุก เป็นอย่างที่ผมคิดรึปล่าวครับ?)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โดย: Chrisss    เวลา: 2014-9-10 14:06:56

กินคับ
โดย: Gunt    เวลา: 2014-9-17 10:45:35

เลี้ยงแยก >>> ไม่รบกวนกัน ไม่แย่งพื้นที่ อาหาร หนอนปลอดภัย สรุปๆคือเพิ่มนน.หนอนได้ดีครับ แต่เปลือง เปลืองอาหาร เปลืองพื้นที่ เปลืองเวลาดูแล
เลี้ยงรวม >>> จัดการง่าย ประหยัดเวลาดูแล อาหาร พื้นที่บลาๆๆ แต่ต้องดูชนิดหรือความต้องการของด้วงดีๆครับ บางตัวมันดุ ก็เลี้ยงรวมในปริมาณน้อย หรือแยกไปเลยน่าจะดีกว่า

โดยส่วนตัว หลายๆชนิดที่เลี้ยง ผมเลี้ยงรวมครับ เพราะไม่ค่อยมีเวลา ก็สะดวกดีครับ ขนาดก็ไม่เล็กจนน่าเกลียด ด้วงดุๆบางตัวก็รวมได้ เช่นกวางมลายู การกินกันมีบ้างครับ แต่ผมถือว่าเป็นตามธรรมชาติไป เพราะมันเยอะมากๆ
สรุปคือ เลี้ยงรวมเหมาะกับมีด้วงมากๆ เวลาน้อย
แต่ถ้ามีด้วงไม่มาก แนะนำแยกไปเลยดีกว่าครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2