Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: ด้วงกว่างตัวเมียมุดตลอด ไม่กินอาหาร [สั่งพิมพ์]

โดย: Keemdam    เวลา: 2015-4-18 08:23:25     ชื่อกระทู้: ด้วงกว่างตัวเมียมุดตลอด ไม่กินอาหาร

สอบถามหน่อยครับ เป็นมือใหม่มากกกกกครับ เพิ่งรับด้วงกว่าง 1 คู่มาเลี้ยงเมื่อวันที่ 4 เม.ย. ที่ผ่านมา ตัวผู้ก็ขึ้นมากินอาหาร (กล้วย, อ้อย) ตามปกติ กินเสร็จก็จะมุดลงไปใต้แมท  แต่ตัวเมีย ตั้งแต่รับมา ก็มุดอยู่ได้แมทตลอด ไม่เคยเห็นขึ้นมากินอาหารเลยครับ พอจับขึ้นมา (ก็ดูแข็งแรงดี) ก็จะรีบมุดลงไปอีก เป็นมา 2 สัปดาห์แล้ว ถือว่าปกติใหมครับ และต้องทำอย่างไรครับ กลัวมันตายอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

โดย: Gunt    เวลา: 2015-4-18 19:40:25

ด้วงกว่างอะไรครับ
เกิดตอนไหน (พักตัวอยู่รึเปล่าครับ)
โดย: admin    เวลา: 2015-4-18 22:51:55

อาจจะยังอยู่ในช่วงพักตัวครับ
ลองวางอาหารไว้ด้านบน แล้วปล่อยให้ตัวด้วงเลือกเองครับ
ถ้าหิวเดี๋ยวด้วงก็ขึ้นมาทานอาหารเอง
แต่ว่าอย่าปล่อยให้ดินแห้งมากเกินไปในช่วงพักตัวนะครับ
โดย: Keemdam    เวลา: 2015-4-19 08:32:42

เป็นด้วงกว่างมาเลย์ครับ เค้าจะพักตัวนานใหมครับ วางอาหารไว้ให้ข้างบนตลอด (เปลี่ยนทุก 2 วัน) ยังไม่เห็นขึ้นมากินเลยอ่ะครับ
โดย: Reluctant_Heroe    เวลา: 2015-4-19 13:40:39

เดี๋ยวหิวจัดๆเขาจะขึ้นมากินครับ เพราะถ้าอยู่ในช่วงพักตัวแทบจะไม่กินเลย แต่ถ้าพ้นระยะพักตัวแล้ว รับรองกว่างเป็นประเภทกินไม่หยุด
โดย: admin    เวลา: 2015-4-20 17:31:00

เติมอาหารไปเรื่อยๆครับ
ถ้าเริ่มขึ้นมาทานอาหารแล้ว ก็บำรุงไปอีกสักราวๆ 2-3 สัปดาห์ก็น่าจะลองจับผสมพันธุ์ได้ละครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2