Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: หาด้วงกว่างธรรมชาติยังไงครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: Tharit    เวลา: 2015-7-13 23:17:25     ชื่อกระทู้: หาด้วงกว่างธรรมชาติยังไงครับ

จะหาด้วงกว่างได้ยังไงครับ ต้องใช่อาหารล่อ หรือยังไงครับ
รบกวนด้วยครับ มือใหม่อยากเลี้ยง

โดย: TeN    เวลา: 2015-7-19 01:49:39

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TeN เมื่อ 2015-7-19 01:58

เท่าที่ผมพอรู้นะครับ -ใช้อาหารล่อ โดยอาจแขวนตะกร้าผลไม้ไว้ตามสวน ประมาณนี้ครับ
                          -เดินหาตามบริเวณที่มีไฟ ใช้ไฟล่อตอนกลางคืน *ด้วงบางพันธุ์ไม่ตอมไฟ                                                                               -สามารถเอาด้วงตัวเมียมาล่อตัวผู้ได้ครับ
จะเจอไม่เจอขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย เช่น บริเวณนั้นมีด้วงชุมรึเปล่า ใช่ฤดูด้วงไหม
และอีกอย่างคือ"ดวง"ครับ สิงหานี้ด้วงกว่างชนน่าจะเริ่มทยอยออกแล้ว โชคดีในการหาด้วงเลี้ยงครับ

โดย: Tharit    เวลา: 2015-7-24 12:00:12

ขอบพระคุณมากครับผม
โดย: admin    เวลา: 2015-7-24 13:38:13

ถ้าด้วงกว่างชนจะเดินหาตามต้นไผ่ เพราะด้วงจะแทะดูดน้ำจากลำไผ่ครับ
ส่วนด้วงคีมจะแขวนอาหารล่อไว้ตามต้นไม้ บางทีก็เดิมหาตามเปลือกไม้ที่มีน้ำยางไหลออกมาครับ
โดย: Tharit    เวลา: 2015-7-25 14:37:43

ขอบคุณมากครับ พอดีบ้านอยู่ภาคใต้หน่ะครับเจอแต่พวกด้วงแรดกับด้วงมะพร้าวหน่ะครับเลยอยากหาพอด้วงกว่างกับด้วงคีมมาลองเลี้ยงดูครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2