Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: เปลี่ยนปูพื้นให้ด้วงดีกว่าไม่ไหวแล้วจ้าแมลงหวี่มากวน(โชว์ตัวลูกๆ อิอิ) [สั่งพิมพ์]

โดย: pun0007za    เวลา: 2012-5-6 01:27:50     ชื่อกระทู้: เปลี่ยนปูพื้นให้ด้วงดีกว่าไม่ไหวแล้วจ้าแมลงหวี่มากวน(โชว์ตัวลูกๆ อิอิ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pun0007za เมื่อ 2012-5-6 01:32

เมื่อวานบ่ายๆขณะที่กำลังว่าจะเปลี่ยนอาหารให้ด้วงปรากฏว่าแมลงหวี่เยอะมากๆเยอะจนผมทนไม่ไหวแล้วครับ จึงต้องเปลี่ยนปูพื้นแล้วก็ทำความสะอาดตัวด้วงด้วยหละครับบางตัวไรเยอะมากๆครับ เรามาดูกันเลยว่ามีอะไรบ้าง อิอิ
สพาบกล่องก่อนเปลี่ยนครับ

โอโห!!!! ไรขนาดหนักๆ  ด้วงคีมฟันเลื่อยใต้(Dorcus titanus titanus) จากIndonesia

ทำความสะอาดกำจัดไรรวมทั้งเปลี่ยนตู้และปูพื้น วิ๊งๆ

หน้าจะมีความสุขดีนะครับ อิอิ

เปลี่ยนตู้แล้วจ้า ตัวนี้ไรน้อย แทบไม่มี ด้วงคีมอัลซิเดธ(Dorcus alcides) เพศเมีย  เดิมทีตู้นั้นค่อนข้างสกปรกตอนนี้สะอาดแล้วจ้่า

ด้วงคีมทองโรเซ็นเบริกหรือด้วงคีมทองชวา(Allotopus Rosenbergi)เพศผู้ 65mm ได้มาจากIndonesiaครับ

อีกซักรูปครับเพราะรักตัวนี้เป็นพิเศษเลย อิอิ

ต่อมาก็เป็นด้วคีมทองชวาเช่นกันครับแต่เป็นเพศเมีย ตัวนี้เหมือนจะพึ่งเกิดยังไม่พร้อมผสม กินอาหารน้อยมากๆครับ แต่ตัวใหญ่ดี50mmได้เลยครับ

จริงๆแล้วยังมีอีกตัวนึงครับแต่ผมไม่ได้ถ่ายลง ลืม!!! เดี่ยวรู้แล้วจะงอนไหมครัยเนี่ย ด้วงคีมร่องพลาตีโอดอลครับ (Aegus platyodon)
และแล้วก็เปลี่ยนหมดทุกตัวครับ นอกจากร่องพลาตีโอดอลที่ไม่ได้ถ่ายลงแล้วก็จะมีด้วงคีมทองชวาเพศเมียอีกตัวนึงที่ไม่ได้ถ่ายลงครับ(มีสองตัวจ้า)
หลังจากที่จััดตู้ใหม่เสร็จแล้วจ้า เพร้อมใส่อาหารให้เรียบร้อยครับ

ขอขอบคุณที่เข้ามาเียี่ยมชมกระทู้นี้ครับ

โดย: นารูโตะ    เวลา: 2012-5-6 07:32:23

ด้วงสวยๆทั้งนั้นเลยนะครับผมชอบฟันเลื่อยใต้กับด้วงคีมทองโรเซ็นเบริกหรือด้วงคีมทองชวามากที่สุด
โดย: Nicholas    เวลา: 2012-5-6 08:09:57

สวยมาก
โดย: Gap    เวลา: 2012-5-6 08:12:16

คีมทองโรเซ็นสีสวยมากตัวนี้หลังทองมากๆ
โดย: พอร์ท    เวลา: 2012-5-6 12:06:45

สวยอะฟันเลื่อย
โดย: beetle    เวลา: 2012-5-6 12:57:40

น่ารักอ่ะพี่ชื่ออะไรหร่อครับผมชื่อเอฟนะครับ
โดย: leobeetle    เวลา: 2012-5-6 13:00:29

ของพี่ปั่นๆสวยทุกตัวเลยครับ ^^

โดย: admin    เวลา: 2012-5-7 11:08:05

ไรขนาดนี้ยังน้อย
ถ้าเลี้ยงเยอะบางทีแทบไม่ได้ดูแลด้วงเลย ไรเพียบ
โดย: นารูโตะ    เวลา: 2012-5-8 08:05:17

ออพี่ครับพี่ใช้ทิชชูปูพื้นตลอดเลยใช่เปล่าผมอยากทราบว่าด้วงไม่มุดทิชูหรอครับทำไงไม่ให้ด้วงมุดหรอครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2