Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: การเลี้ยงกว่างชน [สั่งพิมพ์]

โดย: winwin    เวลา: 2012-5-25 17:52:23     ชื่อกระทู้: การเลี้ยงกว่างชน

อยากรู้ว่าจะเลี้ยงกว่างชนต้องใช้อุปกรณ์วัสดุอะไรบ้างครับ

โดย: xl_insect    เวลา: 2012-5-25 18:06:56

กว่างชนสามารถเลี้ยงใส่กล่องขนาดกลางไม่ต้องใหญ่มากครับ  อาหารคือ กล้วย อ้อย เยลลี่ อื่นๆ  กล่องควรปูพื้นด้วยกระดาษทิชชู่หรือขี้เลื้อยก็ได้ครับ ส่วนในการเพาะพันธ์ก็ให้ตัวผู้ผสมกับตัวเมีย นำตัวเมียลงตู้เพาะ ขนาดใหญ่หน่อยนะครับตู้เพาะใช้ดินดำหรือใช้ปูกว่างของเว็บsiambeetle ได้ ที่เหลือก็รอแล้วก็ค้นดูหนอนครับ
โดย: winwin    เวลา: 2012-5-25 18:08:48

ต้นฉบับโพสต์โดย xl_insect เมื่อ 2012-5-25 18:06
กว่างชนสามารถเลี้ยงใส่กล่องขนาดกลางไม่ต้องใหญ่มากค ...

ขอบคุณครับ

โดย: beetlecrazy    เวลา: 2012-5-25 18:27:31

ผิดห้องๆๆๆๆ
โดย: นารูโตะ    เวลา: 2012-5-25 21:19:12

กล่องใหญ่พอให้ด้วงเดินได้สบายขี้เลื่อยรองพื้น1-3ซม.ใส่ขอนไม้หรือกิ่งไม้ให้ด้วงเกาะอาหารก็ อ้อย กล้วย เยลลี่ แอปเปิ้ล   น้ำหวาน เช่น น้ำผึ้ง  อุณหภูมิ25-28
โดย: leobeetle    เวลา: 2012-5-25 22:17:21

ถ้าเป็นด้วง พักตัวแนะนำให้ ใส่กล่องพลาสติกเจาะรู เอาฟองนํ้าชุบนํ้าหมาดๆกำลังดีมาใส่ไว้ดีกว่าครับ เพราะเค้ายังไม่มีแรงที่จะเดินไปไหนมาไหนค่อนข้างยาก ถ้าเป็นกว่าง พร้อมผสม อาหารที่ให้จะเอาเป็นพวกของโดปน่าจะดีกว่าครับ กว่างชอบ พวกเยลลี่โปรตีน กับ ของที่ทำง่ายเช่นนํ้าผึ้งผสมนํ้าเปล่า(ต้องหวานๆนะครับ) กว่างเค้าจะชอบมาก เค้าจะมีแรงเยอะ สว่นมากจะให้กว่างเพศผู้กิน แต่ถ้าให้เพศเมียกินด้วยก็ไม่เสียหาย ถ้าอุปกรณ์ ก็ อย่างที่เค้าบอกครับ ปูพื้น เศษไม้ให้เค้าเกาะ
อาหารวางๆไว้ ถ้าจะเพาะเลยก็ปูพื้นให้สูงกว่าเดิมเท่านั้ล่ะครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2