Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: Dorcus curvidens ด้วงคีมเคอร์วิเดนส์ [สั่งพิมพ์]

โดย: admin    เวลา: 2012-6-5 23:46:10     ชื่อกระทู้: Dorcus curvidens ด้วงคีมเคอร์วิเดนส์

Dorcus curvidens
ด้วงคีมเคอร์วิเดนส์

ถิ่นกำเนิด ::

ขนาดใหญ่สุด :: ประมาณ 80มม.
ระดับความหายาก :: หายากเล็กน้อย
ระดับความยากในการเลี้ยง :: ระดับที่ 3

จุดเด่น ::

ขนาดตู้เลี้ยงสำหรับตัวเต็มวัย :: ตู้เลี้ยงขนาดกลาง
ขนาดกระปุกสำหรับตัวอ่อน :: กระปุก 600-1500 มล.

ไม้ผุ :: ชอบไม้ผุแข็ง-นิ่มปานกลาง ด้วงตัวเมียชอบกัดแทะ ควรใช้ขอนไม้ขนาดกลาง-ใหญ่ ไม่ควรใช้ไม้นิ่มเกินไป เพราะจะถูกด้วงกัดแทะจนกลายเป็นเศษไม้
ลักษณะการวางไข่ :: สามารถวางไข่ได้ทั้งในไม้ผุและในวัสดุรองพื้น ตัวเมียชอบกัดแทะเป็นโพรงจนเห็นได้ชัดจากรอบไม้ และบางครั้งสามารถวางไข่ในวัสดุรองพื้นได้ด้วย แต่ควรใส่ท่อนไม้ผุเข้าไปเพื่อให้ตัวเมียได้เลือกสถานที่วางไข่

อุณหภูมิ ::

ปริมาณไข่โดยเฉลี่ย :: 40-50 ฟอง
อายุตัวเต็มวัย ::
อายุตัวอ่อน ::

อาหารตัวอ่อน

Siambeetle Tip
ด้วงคีมเคอร์วิเดนส์ของไทยเราเคยเป็นหนึ่งในด้วงที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างสูงในต่างประเทศเมื่อหลายสิบปีก่อน เพราะรูปทรงของคีมที่สวยงาม อายุด้วงที่สามารถอยู่ได้เกือบ 2 ปี ในขณะที่การเลี้ยงตัวอ่อนใช้เวลาไม่เกิน 1 ปีเท่านั้น จัดว่าเป็นด้วงคีมที่น่าสนใจ มีรอบอายุตัวอ่อนไม่ยาวมาก
โดยปกติหลังจากพ้นระยะพักตัว สามารถเลี้ยงตัวผู้และตัวเมียรวมกันได้เลยโดยที่ไม่ค่อยมีปัญหา ถ้ามีอาหารให้ทานอย่างเพียงพอ เพราะเป็นด้วงคีมที่ไม่ดุร้ายมาก ตัวผู้และตัวเมียสามารถทำโพรงอาศัยอยู่ร่วมกันได้ภายในวัสดุรองพื้นหรือภายในขอนไม้ผุ
ตัวเมียสามารถวางไข่ได้หลายจุด ทั้งในไม้ผุ ในวัสดุรองพื้น และระหว่างไม้ผุกับวัสดุรองพื้น ทำให้ในการเลี้ยงแต่ละรอบนั้นมีโอกาสได้ไข่และตัวอ่อนในปริมาณมาก อาจจะถึง 30 ตัวในระยะเวลาการเลี้ยงเพียง 1เดือนครึ่ง
ตัวอ่อนทานเชื้อเห็ดนางฟ้าเป็นอาหาร แต่การทดสอบกับเชื้อเห็ดนางฟ้าจากฟาร์มเพาะเห็ดในเมืองไทยได้ผลการเลี้ยงที่แย่มาก น่าจะมาจากวัตถุดิบที่เป็นส่วนผสมหรือเนื้อไม้ที่ต่างกัน แต่ในต่างประเทศเป็นที่ยอมรับอย่างกว้างขวางว่าสามารถเลี้ยงในเชื้อเห็ดนางฟ้าได้เลยตั้งแต่ตัวอ่อนระยะที่ 2 ซึ่งจะทำให้ได้ตัวเต็มวัยที่มีขนาดใหญ่-ใหญ่มาก

เพาะเลี้ยงได้โดย ::

รูปภาพที่แนบมา: docu.jpg (2012-6-5 23:10:45, 15.21 KB) / ดาวน์โหลดแล้ว 800
http://www.siambeetle.com/bbs/forum.php?mod=attachment&aid=OTk5fDg5ODgzNzA4fDE3MTQ2ODYyODN8MHww

โดย: odontola    เวลา: 2012-6-6 09:09:33

ครับผม ตามอ่านอีกตามเคยครับ ทุกเช้าก่อนทำงาน  ขอบคุณครับ
โดย: France    เวลา: 2012-6-6 11:14:11

หนอนเพศผู้ของผมเพิ่งออกมาเองครับ ขนาดวัดถึงปลายปีกประมาณ32มิลครับ ขนาดทำสถิติตัวจิ๋วไปเลยครับ 555
เคอริวิเด้นส์เพาะง่ายจริงๆครับ แต่หนอนเลี้ยงให้ใหญ่ยากสุดๆเลยครับ ใช้ferment ในอุณหภูมิประมาณ25องศาน้ำหนักผมเลี้ยงยังไม่ถึง10กรัมเลยอะ 55
โดย: leeครับ    เวลา: 2012-6-9 07:04:03

เคอร์วิเด้น ชนิดย่อยที่พบที่เวีียดนาม เป็น ssp babai รึเปล่าครับพี่บิน
โดย: admin    เวลา: 2012-6-9 13:58:11

ตอนนี้ที่ญี่ปุ่นพยายามประกาศออกมาเป็น ssp.babai ครับ
แต่ยังไม่ได้มีการลงประกาศหรือตีพิมพ์อย่างเป็นทางการ
ฟอร์ม 70+ คีมสวยมาก สวยกว่าของไทยอีก
โดย: leeครับ    เวลา: 2012-7-5 21:00:03

ผมว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน  babai  70+ แต่มันแพงไปหน่อยย 555
โดย: autocobra    เวลา: 2012-7-6 20:50:25

ใหญ่สุด 80 หรือครับ ปกติพี่บินเอาข้อมูลมาจากไหนอ่ะครับ คืองงๆเพราะวันก่อนพี่ที่รุจักที่ชม.ขาย 83มม 2000+ อยู่ครับ
โดย: mic    เวลา: 2013-1-6 11:43:15

ต้นฉบับโพสต์โดย autocobra เมื่อ 2012-7-6 20:50
ใหญ่สุด 80 หรือครับ ปกติพี่บินเอาข้อมูลมาจากไหนอ่ะคร ...

เค้าเขียนว่าประมาณจร้าาาาาา
โดย: Pikazazz    เวลา: 2013-10-9 12:24:23

โดย: Ppch    เวลา: 2017-11-17 16:48:31

ตอนนี้กำลังปล่อยผสมพันธุ์เคอวิเดนอยู่คับ แต่ยังไม่มีทีท่าเลย ใครมีสบประการณ์หรือความรู้เพิ่มเติม แนะนำหน่อยนะคับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2