Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: อัพเดทการเจอกว่างญี่ปุ่นครับและด้วงงวงไผ่ [สั่งพิมพ์]

โดย: lovebeetle    เวลา: 2012-7-3 01:32:34     ชื่อกระทู้: อัพเดทการเจอกว่างญี่ปุ่นครับและด้วงงวงไผ่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lovebeetle เมื่อ 2012-7-19 09:32

ไม่รู้ว่าแปลกใหม่หรือเปร่าได้มูชิคิงสีดำมาก็หลายคู่ แต่หลุดได้สีแดงมาตัวหนึ่งไม่แน่ใจว่าเมืองไทยมีมูแดงหลุดมา
หรือมันเป็นธรรมชาติที่อาจเป็นตัวสีแดงได้แบบกว่างชนบ้านเรายังมีทั้งสีแดงล้วน แดงดำ และดำสนิท ได้มาหลายปีพึ่งเจอปีนี้ตัวแรก
จะเก็บไว้ขยายพันธ์ต่อไป ขนาด7.8 ไม่แน่ใจว่าแดงมากใหม ดูตามรูปครับ แต่ก็แดงนะครับไม่เคยเจอตัวป่าบ้านเราแบบนี้เลย

แล้วก็ได้ด้วงงวงหน่อไม้ไผ่ หรือ ที่ชาวบ้านเรียกกว่างงวง ชาวบ้านมักจะเอาหนอนด้วงชนิดนี้มากินตำน้ำพริกหรือปิ้งกิน
รูปตัวเล็กๆนั้นด้วงงวงมะพร้าวหรือที่ทางใต้เรียกด้วงสาคู แมลงเศรษฐกิจสร้างรายได้เป็นกอบเป็นกำ
แต่เอามาเลี้ยงภาคเหนือไม่ค่อยได้ผลเลย แม้จะหาทางปาร์มได้มาจากสวนปาร์มน้ำมันของเพื่อนที่ลำพูน
แต่ขั้นตอนทำอาหารด้วงยุ่งยากเหนื่อยมากๆ ด้วงงวงไผ่ใหญ่กว่ามากตกใจเลย
แต่ด้วยด้วงสาคูมีวงจรชีวิตสั้นแค่ประมาณ2เดือนจึงเก็บขายง่าย คิดว่าจะลองเลี้ยงด้วงงวงไผ่ดูวงจรชีวิตเค้าเป็นยังไง เพราะหนอนต้องตัวใหญ่และน้ำหนักดีกว่าแน่นอน ถ้าวงจรชีวิตสั้นเหมือนกันก็คงดีเลย

โดย: admin    เวลา: 2012-7-3 09:25:20

กว่างญี่ปุ่นแดงในไทยนับว่าเป็นตัวสีเพี้ยนได้ครับ
เพราะเขาบนดูแล้วไม่เหมือนของต่างประเทศ
ลองจับผสมกํบตัวเมียซิงๆของไทย น่าจะพอลุ้นโอกาสเพาะรุ่นลูกสีเพี้ยนได้นะครับ
โดย: Gap    เวลา: 2012-7-3 16:34:50

สู้ๆครับ รอดูลูกมัน
โดย: odontola    เวลา: 2012-7-4 08:31:19

น่าสนมากๆครับ สำหรับกว่างที่สีและรูปร่างหลุดแบบนี้ เพาะให้ได้ลูกนะครับ ผมชอบติดตามครับ (เหมือนว่าวงการด้วงบ้านเราพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นเรื่อยๆเลยครับ)
โดย: our111    เวลา: 2012-7-4 19:07:49

น่าสนอยู่นะครับ รอชมด้วยคน
โดย: Soul    เวลา: 2012-7-4 19:33:40

แปลกดีครับ ^^
โดย: Darklord    เวลา: 2012-10-6 16:37:28

ด้วงงวงไผ่บ้านผมก็มีครับ
โดย: like    เวลา: 2013-1-17 17:54:03

เจอที่ไหนครับ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2