Siambeetle forum

ชื่อกระทู้: รายงานการเพาะลูกผสม Dynastes tityus+Dynastes granti [สั่งพิมพ์]

โดย: odontola    เวลา: 2012-8-3 10:48:04     ชื่อกระทู้: รายงานการเพาะลูกผสม Dynastes tityus+Dynastes granti

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย odontola เมื่อ 2012-8-3 10:51

รายงานฉบับนี้ขอเป็นลูกผสมแล้วกันครับ เริ่มที่ตัวผู้ ผมใช้ Dynastes tityus
                                         ตัวผู้รุ่น CBF1 ขนาด 55 ม.ม.
                                                                                                                                             ตัวเมียรุ่น  F2  ขนาด 58 ม.ม.                     ตัวเมีย ผมใช้ Dynastes granti รูปตัวเมียเดี่ยวลืมถ่ายไว้ครับ
          อาหารที่ใช้เลี้ยงตัวเต็มวัยทั้งคู่คือ  กล้วยสุก,มะม่วงสุก,เยลลี่โปรตีน สลับหมุนเวียนกัน
         เลี้ยงที่อุณภูมิ 24-25 ํ C                                                   
วันที่ 9/6/2555 นำลงกล่องผสม  กล่องที่ใช้ขนาด 20cm.X14cm.X10cm.( ยXกXส )
                                  พื้นปูด้วยขี้เลื่อยที่ใช้เลี้ยงหนู (ตามรูปครับ)

ปล่อยลงในกล่องไม่ถึง 10 นาที ครับ เพราะตัวผู้และตัวเมียดูแล้วมีความสมบูรณ์มากทั้งคู่ ใช้เวลาผสมนานประมาณ 45 นาที
ผมปล่อยให้ทั้งคู่อยู่ด้วยกันต่ออีก 3 วัน
ในระหว่างนี้ก็เตรียมกล่องเพาะครับ  ขนาดของกล่องที่ใช้  ยาว 38cm.กว้าง 28cm. สูง 37cm.ในการเตรียมผมทำเหมือนกับที่เตรียมกล่องเพาะด้วงกว่างทั่วไปเลยครับ
วันที่ 12/6/2555 นำตัวเมียลงกล่องเพาะที่เตรียมไว้  แล้วก็รอ............เวลา ครับ
    ''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''            '''''''''''''''''''''''''''''''''      '''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''    ''''''''''''''''''''''''''''''''''      ''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''
วันนี้ที่จริงผมยังไม่อยากรื้อครับ แต่ด้วยความขี้ลืมของผมที่ลืมฉีดพ่นน้ำทำให้หน้าวัสดุเพาะแห้ง   ด้วยความสงสัยและกังวลเลยเอาที่วัดมาวัดค่าความชื้น

วัดค่าได้ประมาณ 65 % นับว่าน้อยมากจากที่เคยปฎิบัติมา ปรกติที่ผมใช้คือ 90%

ไหนๆวัดความชื้นแล้วก็เลยวัดค่า PH ไปด้วยเลย ได้ค่า 8 เป็นค่าที่ผมว่าสูงกว่าที่ผมตั้งใจไว้ ส่วนใหญ่ค่า PH ที่ผมคิดว่าดีคือ 6.5-7.5 นี้ก็เป็นค่าที่เกินทั้งค่าPH ที่สูงและค่า ความชื้นที่ต่ำ  ผมเลยตัดสินใจรื้อกล่องเพาะเลยครับ
วันที่16/7/2555   เป็นวันรื้อกล่องเพาะครับ   
              รื้อไปประมาณ10 ซม. ก็เจอไข่ใบแรกครับยังใหม่ๆอยู่เลย นำมาวัดขนาด ได้ประมาณ4-5ม.ม. ผมว่าฟองใหญ่เหมือนกันเมื่อเทียบกับขนาดของตัว

รื้อไปเรื่อยๆก็เจอไข่เพิ่มขึ้น  นำไข่ลงเก็บกล่องเตรียมฟักครับ  (จำนวนที่ได้ไข่ติดตามตอนท้ายสรุปครับ )

พอความลึกได้ประมาณ 20 ซม. เจอหนอนตัวแรก ระยะ L1 ตัวขนาดค่อนข้างเล็กสงสัยเพิ่งออกมาไม่น่าเกิน 3-4วัน

ผมรื้อกล่องเพาะใบนี้จนหมดกล่อง   มีทั้งข้อสงสัยและดีใจ หลากหลายอารมณ์มากครับเพราะผลที่ได้คือ
                      ไข่ได้มาทั้งหมด      84     ฟอง
           ได้ตัวหนอน           12      ตัว
ครับจบการรายงานการเพาะฉบับนี้ ในตอนแรกครับ   ตอนที่2 เป็นตอน  ติดตามผลการนำตัวเมียลงกล่องเพาะรอบสองและการฟักออกเป็นตัวของไข่ที่ได้ในรอบแรกครับ
       ในขณะที่เขียนรายงานฉบับนี้ไข่ที่นำมาฟักเริ่มทยอยออกเป็นตัวให้เห็นบ้างแล้วครับ

มีข้อเสนอแนะประการใดในการรายงานโปรดแนะนำด้วยครับ  ยินดีรับฟังความเห็นของทุกท่านครับ

******ถ้าท่านใดอ่านเจอคำที่ผมพิมพ์ผิดโปรดทักท้วงด้วยครับ  ไม่มั่นใจอยู่หลายคำ ขอบคุณครับ*********

โดย: Min    เวลา: 2012-8-3 11:26:43

สุดยอดเลยครับ เพาะลูกผสมได้แถมยังได้เยอะโคตรๆอีก
โดย: Gap    เวลา: 2012-8-3 11:36:32

จะรอดูตอนมันโตนะครับ หน้าตาจะเ็ป็นยังไง หวังว่าคงไม่เป็นหมัน
โดย: leeครับ    เวลา: 2012-8-3 12:29:28

การผสมข้าม species ลูกผสมที่ได้จะมีความเป็นไปได้ 3 อย่างคือ
1.หมัน
2.อ่อนแอ่
3.ถ้ารอดเป็นตัวในรุ่นแรก รุ่น 2 100% ว่าเป็นหมันแน่นอน

แต่จากส่วนใหญ่ด้วงมักจะเป็น แบบ 2 ร่วมกับ 1 555

บำรุงให้ได้ตัวใหญ่ๆ ฟอร์มเต็มๆเลยนะครับ ถ้ารอดมาได้ 555 อยากเห็นเหมือนกันอิอิอิ

โดย: systemoftar    เวลา: 2012-8-3 12:43:26

ด้วงเป็นหมันผมยังพอรับได้ครับ แต่ด้วงผมบางตัวมันเป็น "เก้ง เป็น กวาง" เห็นตัวเมียมันเฉยๆ เห็นตัวผู้มันวิ่งจะผสม
โดย: admin    เวลา: 2012-8-3 14:58:04

เอาใจช่วยให้เพาะออกมาเป็นตัวให้ได้ครับ
รุ่นลูกยังไงโอกาสเป็นหมันสูงมาก
แต่ก็ยังได้ตัวอย่างแมลงไฮบริดมาสต๊าฟเก็บไว้เป็นตัวอย่าง
ต้องระวังตัวหนอนอ่อนแอ อาจจะตายได้ง่ายครับ

สรุป โด๊ปเต็มที่ เอาให้ได้ฟอร์มเต็มเลยครับ
อยากเห็นตัวเต็มวัย

เอาไป 5 ดาว
โดย: leobeetle    เวลา: 2012-8-3 15:38:36

แม้จะเป็นหมันแต่เอามาผสมกันได้ไข่เยอะขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วล่ะครับ จะรอดูตัวเต็มวัยด้วยคนนะครับ
โดย: leeครับ    เวลา: 2012-8-3 19:11:04

ต้นฉบับโพสต์โดย leeครับ เมื่อ 2012-8-3 12:29
การผสมข้าม species ลูกผสมที่ได้จะมีความเป็นไปได้ 3 อย่าง ...

ของจองตัวเต็มใหญ่สุดล่วงหน้าเลย 555
โดย: systemoftar    เวลา: 2012-8-4 02:30:39

ต้นฉบับโพสต์โดย systemoftar เมื่อ 2012-8-3 12:43
ด้วงเป็นหมันผมยังพอรับได้ครับ แต่ด้วงผมบางตัวมันเป ...

5 5 5 5  ผมรอเค้ากลับใจอยู่น่ะครับพี่หนุ่ม
โดย: gundam083    เวลา: 2012-8-31 07:46:29

สุดยอดไปเลย
โดย: odontola    เวลา: 2012-9-18 11:18:48

เตรียมข้อมูลมาอัพฯ อยู่ครับ เพิ่งเข้าบอร์ดได้ครับ  
โดย: pampam10859    เวลา: 2012-10-30 18:36:02

อย่าลืมบอกด้วยนะพี่ว่าเป็นไงกันบ้างเหอๆ

โดย: petto    เวลา: 2012-11-16 19:23:27

สุดยอดมาก  ๆ เลยฮะ

ยินดีต้อนรับสู่ Siambeetle forum (http://www.siambeetle.com/bbs/) Powered by Discuz! X2