Siambeetle forum

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 17715|ตอบ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สงสัยเรื่องการจำแนก (taxonomy) ด้วงคีม [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5

เวลาออนไลน์
496 ชั่วโมง
เครดิต
1180
ความเทพ
0
ประสบการณ์
1161
ทองคำ
0
เข้าสู่ระบบล่าสุด
2016-2-10
สวัสดีครับ ผมชื่อนัทครับ กำลังศึกษา taxonomy ของด้วงคีม แต่กำลังงงเรื่องเกณฑ์การจัดจำแนกด้วงในจีนัส Prosopocoilus ว่าลักษณะใดที่บ่งบอกถึงความเป็นจีนัสนี้อะครับ

เท่าที่ดู ถ้าเป็นจีนัสอื่นก็อาจดูที่จำนวน antennal club, ดู lateral spine ที่ hind tibia , ดู canthus , ดูฟอร์มคีมในตัวผู้  แต่ในกรณีของ Prosopocoilus ถ้าดูฟอร์มคีมมันก็มีหลายแบบมาก, ถ้าดู lateral spine บางชนิดก็มีบางชนิดก็ไม่มี, หรือถ้าดูจำนวน antennal club  ซึ่งจีนัสนี้มี 3 segments แต่มันก็เหมือนกับอีกหลายๆจีนัสที่มี 3 เหมือนกัน  สรุปคือผมยังมองไม่เห็นลักษณะใดที่เป็นลักษณะร่วมของจีนัสนี้ที่สามารถทำให้แยกออกจากจีนัสอื่นได้เลยอะครับ

จึงอยากสอบถามผู้รู้ว่ามีผู้ใดพอให้ความกระจ่างได้บ้างครับ....ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

รูปแบบข้อความล้วน|Siambeetle

GMT+7, 2024-4-29 19:01 , Processed in 0.013360 second(s), 9 queries .