Siambeetle forum

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 12637|ตอบ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

7 ปัญหา และ ทริค พื้นฐานสำหรับมือใหม่ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2

เวลาออนไลน์
25 ชั่วโมง
เครดิต
139
ความเทพ
6
ประสบการณ์
80
ทองคำ
10
เข้าสู่ระบบล่าสุด
2013-6-16
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย palmbeetle เมื่อ 2012-2-29 13:16

7 ปัญหา และ ทริค พื้นฐานสำหรับมือใหม่

ก่อนจะเข้าสู่เนื้อหาหลักของบทความเพื่อนๆพี่ๆน้องๆคงมีคำถามดังนี้ครับ

มือใหม่เรื่องเลี้ยงด้วงแต่อยากเลี้ยงอยาก จะเลี้ยงอะไรดีล่ะ?

ก่อนจะเริ่มเลี้ยงเราจะต้องรู้จัก ประเภทและข้อมูลบางส่วน ของด้วงที่คนเลี้ยงมากเป็นอันดับต้นๆก่อนครับ เพื่อประโยชน์ของตัวท่านครับ

วงจรชีวิตของด้วง

ด้วงมีการเจริญเติบโต แบบ เมทาโมฟอซิส แบบสมบูรณ์ โดยจะมี 4 ระยะหลักๆครับ

ขอขอบคุณภาพวงจรชีวิตของกว่าง จาก malaeng.com ครับ

1 ไข่ ส่วนใหญ่มักจะมีรูปร่าง เป็นทรงกลม เป็นรูปไข่ และ เรียวยาว มักมีสีขาว หรือสีเหลืองนวลคล้ายงาช้าง และ ไม่มีลวดลาย

2 ตัวอ่อน ส่วนใหญ่ตัวอ่อนที่เลี้ยงกันมักมีสีขาว มีขาสามคู่ ลำตัวงอคล้ายๆตัว c มีขา 3 คู่ ส่วนใหญ่มี 3 ระยะนับตาม ขนาดของหัวกระโหลก

การแยกประเภทของหนอนทำได้คร่าวๆ ดังนี้

หนอนด้วงกว่าง มักมีขนอ่อนและแข็งปกคลุมร่างกายจำนวนมาก

หนอนกว่างชน โดย palmbeetle

หนวนด้วงคีม มีสีขาวนวลและมี ขนเพียงเล็กน้อยไม่หนาแน่นเท่าด้วงกว่าง

ขอขอบคุณ malaeng.com สำหรับภาพหนอนด้วงคีมร่องเก่าครั

หนอนแมลงกินูน มักมีขายาวเพื่อความคล่องตัวในการเคลื่อนที่

ขอขอบคุณ malaeng.com สำหรับภาพหนอนเเมลงกินนูนเขียวครับ

3 ดักแด้ เป็นระยะที่ด้วงตัวน้อยๆของเรา กำลังเตรียมตัวที่จะ กลายเป็นด้วงแสนสวย ในระยะนี้มักมีความเปราะบางมาก มีสีเหลือง ปน น้ำตาล มีรูปร่างที่คล้ายตัวเต็มวัย จะไม่กินอาหาร และอาศัยอยู่ในโพรงดิน

ขอขอบคุณ malaeng.com สำหรับภาพ ดักเเด้ ด้วงกว่างซางอีสาน ครับ

4 ตัวเต็มวัย มีสีขาวเมื่อออกมาจากดักแด้ใหม่ๆ มักพักตัวอยู่ในโพรงอีกระยะหนึ่ง เมื่อพร้อมแล้วก็จะกลายเป็นด้วงแสนสวยให้เราได้เชยชมครับ ตัวเต็มวัยส่วนใหญ่มักจะกินของหวานๆ เช่น ผลไม้ น้ำผึ้ง หรือได้แม้กระทั่งเยลลี่สำเร็จรูป

ด้วงคีมเคอร์วิเดนท์ ของผม

มี 2 ผู้ให้คะแนนความเทพ ย่อ เหตุผล
waritgear + 1 ขอบคุณครับ
admin + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: ความเทพ + 2   ดูบันทึกคะแนน

เวลาออนไลน์
25 ชั่วโมง
เครดิต
139
ความเทพ
6
ประสบการณ์
80
ทองคำ
10
2013-6-16
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย palmbeetle เมื่อ 2012-2-29 21:30

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย palmbeetle เมื่อ 2012-2-29 13:17

ด้วงที่คนนิยมเลี้ยงกันเป็นอันดับต้นๆมีอยู่ 3 ประเภทครับ

1 ด้วงกว่างด้วงผู้น่าเกรงขาม

กว่างสามเขาเเอตลาส ของ palmbeetle

ด้วงกว่าง และ ด้วงแรด ( dynastinae ) ด้วงจำพวกนี้มีลักษณะที่สำคัญๆ คือ มีหลังนูนตัวหนา มีหนวด รูปร่างคล้ายใบไม้ และรูปร่างใหญ่

ด้วงกว่างมักจะวางไข่ และมีการเจริญเติบโตในระยะตัวอ่อน ดักแด้ ในดินดำที่มีส่วนผสมของซากพืชซากสัตว์ที่ย่อยสลายแล้วผสม กับ มูลสัตว์เก่า

อายุขัย

ด้วงชนิดนี้ส่วนใหญ่จะเลี้ยงไม่ยาก และ มีรูปร่างอันน่าหลงใหลมีอายุของตัวอ่อนยาวนานมากตั้งแต่ 6 เดือน – 2 ปี แต่ตัวเต็มวัยมีอายุเพียง 3 – 5 เดือนเท่านั้น

การแยกเพศ

โดยชนิดที่เลี้ยงกันทั่วๆ ไป ตัวผู้มักจะมีเขาที่โผล่ออกมาจากหัวและด้านบนของส่วนอก และส่วนตัวเมียมักจะไม่มีเขา

2 ด้วงคีม ตัดให้ขาดเลย ฉับๆๆ

ขอขอบคุณ malaeng.com สำหรับภาพด้วงคีมฟันเลื่อยตัวผู้เเละตัวเมียครับ

ด้วงเขี้ยงกาง หรือด้วงคีม  (lucannidae)ด้วงประเภทนี้มีลักษณะลำตัวค่อนข้างแบนมีเขี้ยวที่ปากยื่นออกไปข้างหน้าและมีหนวดรูปล่างแบบ ข้อศอก

อายุขัย

ตัวผู้มีนิสัยค่อนข้างดุ ทำร้ายได้แม้แต่ตัวเมีย ตัวอ่อนมีอายุประมาณ 5– 10 เดือน และตัวเต็มวัยมีอายุ ประมาณ 5เดือน 3 ปี

ด้วงคีมหรือด้วงเขี้ยวกาง แบ่งเป็นอีก สามประเภทย่อยตามการวางไข่และอาหารของตัวอ่อนครับ

คือ   

ด้วงคีมที่วางไข่ในขอนไม้ผุ มักหาพบได้ตามขอนไม้ที่ผุพัง ส่วนใหญ่มักกินไม้ผุอย่างเพียงเดียวหรือผสมเชื้อเห็ดเล็กน้อย เช่นด้วงจำพวก Prosopocoilus , Aegus ,Cyclommatus , Lucanus , และ Rhaetulus

ด้วงคีมที่วางไข่ในดินดำ  มีนิสัยการวางไข่ที่โดดเด่นกว่าด้วงคีมทั่วไปคือมักจะวางไข่ไว้ตามขอนไม้ผุที่อยู่ใต้ดิน มีลักษณะการวางไข่และการกินอาหารของตัวอ่อนคล้ายกับด้วงกว่าง ครับด้วงคีมที่วางไข่ในดินดำได้แก่ ค้วงคีมจำพวก Odontolabis (ด้วงคีมกวาง)และ Neolucanus (ด้วงคีมนีโอ)

ด้วงคีมที่ชอบกินเชื้อเห็ด มักชอบกินเชื้อเห็ดประกอบกับไม้ผุเพื่อเพิ่มสารอาหาร  เช่น Dynodorcus , Phalacrognathus  , serrognathus และ hexarhrius

การแยกเพศ จะแยกโดยการดูที่เขี้ยวโดยที่ตัวผู้มักมีเขี้ยวที่ยาว และตัวเมียที่มีเขี้ยวสั้นกว่ามาก

ด้วงดอกไม้ สีสวย รวยเสน่ห์

ขอขอบคุณภาพน่ารักๆของ ด้วงดอกไม้เขียวหกจุด จาก malaeng.com ครับ

ด้วงดอกไม้ หรือ แมลงทับเหลี่ยม (Cetoniinae)เป็นด้วงที่มีลำตัวหนาและเหลี่ยมปริเวณปีกหลัง ส่วนใหญ่มักมีสีสวยงามน่าหลงใหล ด้วงประเภทนี้ตัวเต็มวัยจะเป็นพวกชอบแสงตัวอ่อนมีอายุสั้นและตัวเต็มวัยมักมีอายุไม่ยืนส่วนหนอนมักจะกินอาหารคล้ายด้วงกว่าง และจะปั้นกระเปาะดินเมื่อกำลังจะกลายเป็นดักแด้ครับ

เวลาออนไลน์
25 ชั่วโมง
เครดิต
139
ความเทพ
6
ประสบการณ์
80
ทองคำ
10
2013-6-16
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย palmbeetle เมื่อ 2012-2-29 16:55

7  ปัญหา กับ เคล็ดลับและวิธีแก้ปัญหาแบบเด็ดๆ

1 มดขึ้นด้วงและ ตัวอ่อนด้วง

มดขึ้นหลายคนคงเคย มีปัญหาดังกล่าวมารบกวนการดำรงชีวิตของด้วงตัวน้อยๆ

ซึ่งอาจมีสาเหตุง่ายๆเช่น อาหารของด้วง ซึ่งมีรสหวานหรือหนอนน้อยที่ล่อตาล่อใจจนอยากขนกับไปกินที่รังและมักจะตามราวีด้วงของเราไม่เลิกเนื่องจากได้ปล่อยฟีโรโมนบอกมดตัวอื่นในรังให้มารับอาหารกลับรัง

การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ให้รีบนำด้วงหรือหนอนตัวดังกล่าวแยกออกมาจากตู้โดยเร็วแล้วจึงนำสิ่งของที่อยู่ในตู้ไปตากแดดเพื่อไล่มด(หากจะนำมาใช้ใหม่) หรือจะเปลี่ยนวัสดุข้างในยกชุดก็แล้วแต่สะดวก

การป้องกันหลายท่านคงไม่อยากใช้ยาฆ่าแมลงเนื่องจากกลัวว่าด้วงตัวน้อยๆของท่านอาจได้รับผลกระทบจากสารเคมีดังกล่าวดังนั้นผมจึงมีวิธีง่ายๆ มาแก้ปัญหาดังกล่าวครับ ก่อนอื่นให้เตรียมอุปกรณ์ดังนี้

-         ถาดใส่น้ำ (ในกรณีที่ไม่มีชั้นวาง)

-         ถ้วยใบเล็กๆตัดครึ่ง (ในกรณีที่มีชั้นวาง)

-         น้ำเปล่า

-         สบู่เหลว

ขั้นตอนการทำ

1 เติมน้ำให้เกือบเต็มถ้วยที่ตัดครึ่ง หรือเติมน้ำลงถาด ที่เตรียมไว้

2 นำตู้ด้วงของเราไปวางไว้

เสริม: ใส่สบู่เหลวลงไปเล็กน้อยเพื่อลดเเรงตึงผิวป้องกันเเมลงบางชนิดที่เดินบนน้ำได้ครับ

29-02-12-124503.jpg (24.07 KB, จำนวนดาวน์โหลด: 728)

เวลาออนไลน์
25 ชั่วโมง
เครดิต
139
ความเทพ
6
ประสบการณ์
80
ทองคำ
10
2013-6-16
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย palmbeetle เมื่อ 2012-2-29 16:56

2 จะหาอาหารหนอนได้จากที่ไหน

ไม่ยากครับก่อนอื่น เราต้องมาดูกันก่อนว่าตัวอ่อนของด้วงเรานั้นเป็นชนิดไหนอย่างไร ถ้าเป็นด้วงคีมสามารถหาอาหารมาได้จากไม่ผุครับหากเป็นชนิดที่ชอบกินเชื้อเห็ด ก็สามารถนำเชื้อเห็ดมาผสมได้ ด้วงกว่างและด้วงแรดใช้ไม้ผุป่นเล็กน้อย ผสมกับดินดำ (ถ้าเป็นด้วงดอกไม้ เพิ่มปริมาณมูลวัวเก่าใส่ลงไปด้วยนะครับไว้ให้เค้าปั้นเป็นกระเปาะเวลาเป็นดักแด้

สำหรับคนที่ไม่มีเวลามานั่งทำอาหารหนอนนะครับสามารถไปสั่งซื้อได้ตามอินเตอร์เน็ตครับแนะนำของ siambeetle

เพราะถ้าหากใช้ดินที่หามาเองต้องระวังเรื่องสารเคมีที่ติดมากับดินเจอมากับตัวเลยครับ ตายเรียบT_T

3 ไรเล็กแต่ร้าย

คนที่เลี้ยงด้วงในบางทีอาจมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องของ สัตว์ที่มาก่อกวนชีวิตประจำวันของด้วงตัวน้อยๆของเราซึ่งไรพวกนี้ น่าจะติดมากับด้วงตั้งแต่ในป่าแล้วคาดว่าเกาะกับด้วงเพื่อดูดกินน้ำเลี้ยงจากตัวด้วง ถ้ามีไม่เยอะก็ไม่เป็นอะไรครับแต่ถ้ามีมากถือว่าอันตรายอยู่นะครับไรที่อยู่กับด้วง ส่วนใหญ่จะเป็นลักษณะสีขาวๆเล็กๆเดินไปมาตามตัวด้วงหรืออยู่บริเวณข้อต่อของขาท้อง และหลัง

ขอขอบคุณ malaeng.com ที่เเบ่งปันภาพไรปรสิต ครับ

การกำจัดก็ไม่ยากครับ ใช้วิธีอาบน้ำด้วงโดยการเอาเค้าไปจุ่มน้ำและสั่นเบาๆให้ทำโดยเร็วที่สุดแต่วิธีนี้เสี่ยงครับเพราะถึงด้วงจะเป็นแมลงที่ชอบความชื้น แต่ก็ยังเป็นแมลงไม่ใช่สัตว์น้ำให้โดนน้ำมากๆก็คงจะไม่ไหวผมจึงเสนอวิธีที่ปลอดภัยมาอีกขั้น

คือ ให้ใช้ แปรงสีฟันแบบขนอ่อนๆค่อยๆปัดออกเบาในบริเวณที่มีไรอย่าปัดแรงนะครับมิฉะนั้นจะเป็นอันตรายต่อด้วงที่รักของท่านได้

ภาพโดย ผมเอง pALMBEETLE

เวลาออนไลน์
25 ชั่วโมง
เครดิต
139
ความเทพ
6
ประสบการณ์
80
ทองคำ
10
2013-6-16
5#
โพสต์เมื่อ 2012-2-29 13:26:28 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย palmbeetle เมื่อ 2012-2-29 16:57

[

4 ด้วงไม่ยอมผสมพันธุ์ และ กัดกันเอง

ขอขอบคุณ malaeng.com ครับสำหรับภาพนี้

เรื่องแบบนี้มักพบในด้วงเขี้ยวกางหรือด้วงคีมที่กัดกันจนท่านต้องบ่นว่ากินปีโป้ชิ้นเดียวกัน(ข้าวหม้อเดียวกัน)แล้วยังจะกัดกันอีกสาเหตุมักมาจาก

-         อาการเครียดหรือหงุดหงิดจากการถูกรบกวน (โดยเรา หรือสิ่งรอบข้าง)

-         ยังไม่คุ้นเคยกับอาณาเขตดี

-         ลักษณะนิสัยที่ก้าวร้าวของด้วงเอง

วิธีแก้ปัญหาแบบที่ผมใช้มีอยู่ 2 วิธีครับ

1 จับขังเดี่ยว(ฮา)

ด้วย พลังแห่งความรัก(ไปไกลแล้วผม)….ด้วยสาเหตุหลักๆที่ว่ามาข้างบนนะครับไม่ว่าจะเป็น ความเครียดหรือเรื่องของอาณาเขตก็แล้วแต่

การแก้ปัญหาที่ง่ายที่สุดคือแยกตัวเมียจากตัวผู้สักพักครับเพื่อให้ตัวผู้สงบลงให้เวลาเค้าสัก 1-2อาทิตย์ครับหากยัง กัดกันอยู่ก็ทำเช่น นี้ไปเรื่อยๆครับหรือถ้าใจร้อนลองวิธีที่ 2 เลยครับ

2 เชือกเทพผนึกคีม

วิธีนี้เป็นวิธีที่รวดเร็วขึ้นมาหน่อยแต่อาจทำให้ด้วงเครียดครับ ทำได้โดย นำเชือกหรือที่รัดสายไฟมารัดบริเวณคีมเพื่อป้องกันไม่ให้ด้วงคีมตัวผู้ไปกัดกับตัวเมียทำหน้าที่คล้ายๆตะกร้อครอบปากสุนัขแต่อันนี้จะมีขนาดย่อมลงมาเป็นตะกร้อครอบปากด้วงครับ(ฮา)

การมัดคีมควรให้คีมด้วงชิดกันเเล้วจึงมัด ภาพดังกล่าวเป็นเพียงด้วงสต๊าฟครับเนื่องจากงบงบหมดครับ T_T

เวลาออนไลน์
25 ชั่วโมง
เครดิต
139
ความเทพ
6
ประสบการณ์
80
ทองคำ
10
2013-6-16
6#
โพสต์เมื่อ 2012-2-29 13:38:22 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย palmbeetle เมื่อ 2012-2-29 16:59

5หาที่เย็นๆเลี้ยงด้วง

สำหรับท่านที่ต้องการที่เย็นๆในการเลี้ยงด้วงแล้วไม่สามารถติดเครื่องปรับอากาศได้ก็ต้องมานั่งคิดว่าที่ไหน ที่ทั้งเย็นและชื้น ใช่แล้วล่ะ ห้องน้ำนั่นเอง!

คุณสมบัติของห้องน้ำที่จะใช้ได้

-         ควรมีม่านปิดเวลาอาบน้ำป้องกันสารเคมีจำพวก สบู่ แชมพู กระเด็นใส่

-         ควรมีพัดลมระบายอากาศ เพื่อลดกลิ่นอับและให้ห้องน้ำเย็นสบาย

-         เจ้าของห้องน้ำไม่ใช้เครื่องทำน้ำอุ่นแบบแรงจนเกินไป เพราะจะทำให้มีอุณหภูมิร้อนจนเกินไป

หากมีคุณสมบัติเหล่านี้ก็เป็นห้องน้ำที่perfect

ปล. จริงมีม่านนะครับเเต่ถ่ายไม่เห็น

29-02-12-133753.jpg (22.02 KB, จำนวนดาวน์โหลด: 721)

เวลาออนไลน์
25 ชั่วโมง
เครดิต
139
ความเทพ
6
ประสบการณ์
80
ทองคำ
10
2013-6-16
7#
โพสต์เมื่อ 2012-2-29 13:46:57 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย palmbeetle เมื่อ 2012-2-29 16:58

6 อาหารหนอนมีตัวอะไรก็ไม่รู้เต็มไปหมด

อันนี้อาจเป็นอันตรายนะครับให้รีบแก้ไขโดยด่วนด้วยความร้อนและความเย็น

ความร้อนทำได้ง่ายๆ 2 วิธีครับคือ

การตากแดด นำดินไปใส่ถาดแล้วตากแดด 1วันโดยต้องเกลี่ยให้บางและเท่าๆกันเพื่อจะได้ร้อนอย่างทั่วถึง

การอบ หรือ นึ่ง แนะนำให้นึ่งครับเพราะถ้านึ่งแล้วจะมีความชื้นสูงกว่าการอบครับ

ความเย็น

เข้าช่อง freez แช่ให้แข็งเลยครับวิธีนี้ดีที่สุดในทั้งหมด นอกจากจะกำจัดสิ่งมีชีวิตที่ไม่พึงประสงค์แล้วยังไม่ทำให้เนื้อไม้เสียด้วยครับ

7ด้วงตาย สต๊าฟ ไม่เป็นฝังเลยไหม?(สำหรับคนที่ไม่มีสารเคมีจำพวกฟอร์มาลิน หรือสารตัวอื่น)

อย่าเพิ่งฝังนะครับด้วงที่ตายแล้วสามารถนำมาสต๊าฟได้(แบบอบ)

อุปกรณ์

-         กระดาษลูกฟูก

-         เข็มเซ็ตท่า

-         โคมไฟอ่านหนังสือ

-         หลอดไฟ แบบหลอดไส้

วิธีทำ

-         ไม่ยากครับเริ่มจากเซ็ตท่าเค้าก่อนด้วยเข็มเซ็ตบนกระดาษลูกฟูก ที่เตรียมไว้

-         เช็ดด้วยแอลกอฮอลเพื่อทำความสะอาด

-         นำหลอดไฟมาจ่อไว้ สักพักจนร้อนและแข็งตัวแค่นี้การสต๊าฟแบบทำเองก็เสร็จสมบูรณ์แล้วครับ

ทิ้งท้าย ครับ

การเลี้ยงด้วงเป็นกิจกรรมที่มีสาระและมีประโยชน์ที่คุ้มค่าต่อการเสียเวลาแต่ถึงอย่างไรเราก็ต้องแบ่งเวลาให้ถูก ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดมีระเบียบระเอียดรอบคอบ รักและเอาใจใส่ในสิ่งที่สวยงามเช่นนี้ต่อไปให้ความสำคัญต่อทุกชีวิตว่าทุกตัวล้วนมีชีวิตเป็นของเค้าเองเราไม่ใช่เจ้าชีวิตของเขา ดูแลเค้าให้ดี เปิดใจให้กว้าง แล้วเราจะค้นพบว่าการเลี้ยงด้วงมีความสุขแค่ไหนขอบคุณครับ

เนื่องจากคนเขียนก็เคยเป็นมือใหม่มาก่อนดังนั้นไม่ต้องเขินอาย สามารถมาเปิดอกคุยกันได้ครับ palmbeetle@hotmail.co.th หรือ facebook ด้วงน้อยคอยรัก ครับ

เพื่ออนาคตของเเมลงตัวน้อยๆ

palmbeetle

ขอขอบคุณ maleang.com   

siambeetle

เเละทุกๆคนสำหรับประสบการณ์การเลี้ยงด้วงครับ

มี 3 ผู้ให้คะแนนความเทพ ย่อ เหตุผล
Beckham24 + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ.
Potwave + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
kritrt + 1 เยี่ยมมากๆ

คะแนนรวม: ความเทพ + 3   ดูบันทึกคะแนน

เวลาออนไลน์
7 ชั่วโมง
เครดิต
65
ความเทพ
1
ประสบการณ์
51
ทองคำ
0
2016-1-19
8#
โพสต์เมื่อ 2012-2-29 16:20:02 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้องตรบมือครับ

แสดงความคิดเห็น

palmbeetle  :)  โพสต์เมื่อ 2012-2-29 17:00:39

Rank: 5Rank: 5

เวลาออนไลน์
184 ชั่วโมง
เครดิต
1096
ความเทพ
13
ประสบการณ์
736
ทองคำ
10
2014-8-5
9#
โพสต์เมื่อ 2012-2-29 17:47:35 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ปรบมือๆ

แสดงความคิดเห็น

palmbeetle  :)  โพสต์เมื่อ 2012-2-29 18:16:09

เวลาออนไลน์
25 ชั่วโมง
เครดิต
139
ความเทพ
6
ประสบการณ์
80
ทองคำ
10
2013-6-16
10#
โพสต์เมื่อ 2012-2-29 21:23:28 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอจบการโพสเพียงเเค่นี้ครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

รูปแบบข้อความล้วน|Siambeetle

GMT+7, 2024-5-3 04:12 , Processed in 0.017335 second(s), 14 queries .