Siambeetle forum

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 15497|ตอบ: 2

ตะลุยร้านด้วงในแดนญี่ปุ่น By...PunPun [คัดลอกลิงก์]

ผู้ดูแลบอร์ด

อยากกลับประเทศไทยเร็วๆจัง

Rank: 20Rank: 20Rank: 20Rank: 20Rank: 20

เวลาออนไลน์
621 ชั่วโมง
เครดิต
3848
ความเทพ
284
ประสบการณ์
2978
ทองคำ
10
เข้าสู่ระบบล่าสุด
2023-4-11
โพสต์เมื่อ 2015-8-1 21:51:25 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pun0007za เมื่อ 2015-8-1 22:07

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆชาว Siambeetle ทุกๆคน
ผมปั่นๆ ช่วงนี้อาจไม่ค่อยได้เขียนกระทู้เลยต้องขออภัยด้วยครับ  
แต่! วันนี้ผมจะพาทุกคนไปตะลุยร้านด้วงในญี่ปุ่นกันครับ เพิ่มความตื่นเต้นให้กับ Siambeetle นิดนึงนะครับ

มาดูกันว่าญี่ปุ่นเค้าให้ความสนใจกับด้วงขนาดไหน และเค้าทำออกมาได้ดีมากๆครับ เพื่อไม่ให้เสียเวลาเรามาเริ่มกันเลยดีกว่า!

ล่าสุดผมได้มีโอกาศไปญี่ปุ่นทริป10วันโดยประมาน ก็เลยคิดว่าคงพอจะมีเวลาไปร้านด้วงบ้างนะ สรุปว่า มีอยู่สามร้านหลักๆที่เจอครับ
ทริปนี้ผมไปสองเมืองคือ โอซาก้า (Osaka มี1ร้าน) และ โตเกียว (Tokyoมี2ร้าน) ครับ

เรามาเริ่มจากร้านแรกกันก่อนเลยในเมือง "Osaka"
ร้านแรกที่เราจะไปคือร้าน  "GloBal Insect Shop" วิธีการเดินทางไปยังร้านตามด้านล่างเลยจ้า   

ก่อนอื่นเลย นั่งรถไฟJR มาลงที่สถานี Tenjinbashisuji (天神橋筋六丁目)
ออก Exit2 ครับ

หลังจากนั้นให้เลี้ยวซ้ายครับ จะเป็นถนน แบบในรูปนี้ครับ

เดินตรงไปเรื่อยๆ จุดสังเกตุหลักๆ คือทางม้าลายครับ และหัวมุมจะมีเหมือนร้านเครื่องดื่ม ที่มีป้ายร้านสีแดงๆเป็นรูปแก้วไวน์
ถ้าเจอตามนี้ ให้เลี้ยวขวาไปในซอยนี้เลยครับ

เลี้ยวเข้าไปแล้วก็จะเจอร้าน "GloBal Insect Shop"  อยู่ด้านขวามือครับ  เย่ๆ มาถึงแล้ว เดินทางมาง่ายมากๆครับ

เอาหละ เรามาชมบรรยากาศร้านกันเลยดีกว่า มีอะไรบ้างนะ

ว๊าวว หนังสือด้วง BE-Kuwa ทั้งนั้นเลย

จำหน่ายตัวเต็มวัยเยอะแยะมากมายเลยครับ มีทั้งเป็นคู่และเดี่ยว แต่ละกล่องจะระบุชนิด ขนาด รุ่นของด้วง เวลาเกิด ลายละเอียดหลักๆครับ

พวกตัวอ่อนครับ

มูชิคิงป่า คู่ละ1000เยน

ด้วงคีมตระกูลก้ามปูตัวป่าของญี่ปุ่น ราคาตามขนาดของด้วงครับ

ด้วงคีมสายรุ้งสีดำ ราคาพิเศษ ราคาคู่ละ 5000เยน เท่านั้น!

อุปกรณ์หลายอย่างให้เลือกซื้อครับ
เชื้อเห็ด ไม้ผุ ไม้ผุบ่มเชื้อเห็ด ตู้เพาะ ฯลฯ

ขอพูดโดยรวมจากร้านนี้นะครับ มีอุปกรณ์ครบเยอะดีครับ ตู้สวยราคาไม่แพงมาก แต่ผมว่าด้วงยังดูน้อยไปหน่อยสำหรับผม
แต่จริงๆแล้วมีตัวน่าสนใจอยู่มาก แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนเลยครับ. ด้วงด้านในร้านดูไม่ค่อยมีชีวิตชีวาเท่าไหร บางกล่องเหมือนไม่ได้เปลี่ยนอาหารมานาน ในตู้มีแมลงหวี่บ้างนิดหน่อย  แต่ว่าก็ถือว่าพอใช้ได้ครับ.  
ให้ 4/5 ดาวครับ
และสุดท้ายของร้านนี้ สิ่งของที่ผมซื้อมาก็คือ
ตู้เพาะด้วงแบบกันแมลงหวี่ ไม้บ่มเพาะเชื้อเห็ดเรอิชิ เยลลี่ ช้อน แท่นวางเยลลี่และที่เจาะเยลลี่ครับ    

ต่อร้านที่2กันเลย!
นั่นก็คือร้าน "Mushi-Sha"  ( "むし社" ) เค้าว่ากันว่าเป็นร้านดังในTokyoเลยหละ มาดูกันเลยจ้า

วิธีการเดินทางไปร้าน Mushi-Sha ตามด่านล่างนี้เลยจ้า  

ก่อนอื่นใดนั่งรถไฟJR มาลงที่สถานี  "Nakano" ("中野")

ทางออก South Exit

หลังจากที่เดินออกมาแล้วทางด้านหน้าเรา จุดสังเกตุหลักๆก็คือ ด้านขวามีจะมีข้างOIOIครับ

ให้เราเลี้ยวไปด้านซ้าย ชิดซ้ายสุดเลย ตามรูปครับ

เดินตรงเข้าไปเลยครับ

เดินตรงไปเรื่อยๆจะเจอร้านกาแฟร้านนึง

เดินถัดไปจากร้านกาแฟนิดหน่อยจะเจอทางเข้าตึกครับ ให้เราเดินเข้าไปเลย

เราจะเจอป้ายแบบนี้ครับ

มุมล่างขวาสุดอักษรสีเขียว ใช่แล้ว คือที่อยู่ร้านของ MUshi-Sha นั่นเอง เขียนไว้ว่าอยู่ชั้น2

หลังจากนั้นจะขึ้นลิฟ หรือ บรรได ตามใจเลย
พอขึ้นมาก็จะเจอ กับป้ายครับผม ร้านจะอยู่ทางขวามือ

เย๊ เย่!!  มาถึงแล้วครับผม ร้านด้วง Mushi-Sha ณโตเกียว เดินทางมาง่ายมากๆครับ

ต่อมาก็เข้ามาในร้านกันเลย มาดูกันว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง

ว้าวว ตัวอ่อนของด้วงคีมหลังมันทาแรนดุส ขายพร้อมกระปุกเชื้อเห็ดคาวาระ อย่างสวยงาม

นอกนั้นก็มีตัวเต็มวัยจำหน่ายเยอะแยะมากมาย ตาลายจริงๆครับ

ในตระกร้าสีฟ้านี่ส่วนใหญ่เป็นตัวป่าครับ มาจากอินโดนีเซีย เยอะจริงๆ

ด้วงคีมละมั่งแมน ไซต์ใหญ่ๆ ตัวป่าครับผม

แลมพริม่า สวยๆ

ตัวนี้เหมือนจะป๊อปปูล่าอยู่ช่วงนึงเนาะ ด้วงคีมดาบวอลาเช่ (Prosopocoilus wallacei)

ด้วงคีมหลังมันทาแรนดุส

ด้วงคีมทองโมเซอร์รี่ย์

เฮอร์ทั้งหลายแหล่ ราคาเป็นอย่างไรก็ตามป้ายเลยจ้า

ตัวนี้ใหญ่และยาวสะใจจริงๆ

สามเขาจันทร์ หน้าจะของอินโดนีเซียครับ

ทางด้านหน้าแคชเชียร์

เรามาดูเรื่องอุปกรณ์กันบ้างครับ บอกเลยว่า ครบทุกอย่างจริงๆ อลังการที่สำคัญราคาไม่แพงอย่างที่คิดครับ

เชื้อเห็ดทั้งหลาย มีทุกเห็นจริงๆครับ นางฟ้า คาวาระ เรอิชิ ฯลฯ

เยลลี่ ไม้ประดับตู้ กล่องใส่ด้วงสตาฟ  ตู้เพาะเลี้ยง ไม้ผุ ฯลฯ

มีให้เลือกเยอะจริงๆครับ

หลังสือต่างๆครับนอกจาก BE-Kuwa แล้วยังมีอะไรๆอีกหลายอย่างเลย แต่น่าเสียดายที่เราอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกนี่ซิ จริงอยู่ที่มีประโยชน์ แต่การอ่านไม่ออก ดูแต่รูป ไม่เข้าใจเนื้อหาประโยชน์ก็หายไปเป็นครึ่งแล้วครับ

สุดท้าย...และแล้วผมก็ทำการช็อปครับ

ถุงใหญ่ๆแพ็คอย่างดี เจ้าของร้านคุยดี น่ารักครับ

ด้วงคีมหลังมันทาแรนดุส ตัวโปรดชนิดนึงของผม

มูชิคิงป่า ตัวสีแดงสดๆเชียว

โดยรวมจากร้านนี้นะครับ ผมคิดว่าร้านนี้ด้วงหลายๆตัวดูมีชีวิตชีวามาก จัดร้านได้สะอาด สวยงามมากๆครับ พูดถึงเรื่องราคาจริงๆแล้วถูกว่าที่ร้านOsakaเสียอีก ถือว่าเป็นร้านที่ผมชอบที่สุดเลยก็ว่าได้ครับ เป็นร้านที่ดูสดใสมาก ดึงดูด เรียกได้ว่าไม่อยากออกจากร้านเลยหละ ร้านเป็นห้องแอร์ทั้งร้านครับ ของน่าสนใจหลายอย่าง เวลาซื้อด้วงเค้าก็จะแถมตู้เลี้ยงมาให้เลยตามที่เค้าวางไว้ครับ สามารถขอกระปุกสำหรับแพ็คเพิ่มได้อีกด้วยครับ.

ไปที่ร้านสุดท้ายครับ
ชื่อร้าน DGood สาขาNakano แผนที่และการเดินทางครับ  ถ้าเราไปร้านMushi-shaได้ ร้านนี้ก็ไปได้เช่นกันเพราะอยู่ไม่ไกลกันเลยครับ.

ร้านนี้เดินออกมาจากตึกร้านMushi-sha เดินตรงเข้าไปในซอยอีก ไม่เกิน200เมตร ก็สามารถเจอแล้วครับ ร้านอยู่ทางด้านซ้ายมือ หาง่ายมากๆ
จุดสังเกตูหลักๆคือหน้าร้านจะมีธงสีเหลืองรูปด้วงกว่างเฮอร์คิวลิสครับ

หน้าร้านครับ เป็นร้านเล็กๆ ของไม่เยอะมาก แต่น่าสนใจครับ

จำหน่ายตัวเต็มวัยทั้งนั้นครับ

ด้วงกว่างแกรนติ ด้วงกว่างสีขาว ที่ไม่เหมือนไครๆ

จำหน่ายตัวอ่อนเป็นคู่ๆ พร้อมกระปุกเชื้อเห็ดครับ

ไม่ได้ขายด้วงอย่างเดียว ยังมีสัตว์เลี้ยงอื่นๆอีกครับ  

อุปกรณ์ ของใช้ หนังสือ ฯลฯ

จากร้านนี้ผมได้โปสเตอร์พลาสติกแข็งๆมาก1ใบครับ ถูกใจใช้ได้ ตัวโปรดของผม ทั้งหมดเลย

โดยรวมของร้านนนี้ครับ เป็นร้านด้วงเล็กๆ ของไม่เยอะมาก ถ้าพูดถึงก่อนหน้านี้สองร้านจะครบมากกว่าครับ สำหรับด้วงแน่นอนไม่เยอะเท่าสองร้านก่อนหน้านี้ แต่ว่า บางอย่างมีแค่ร้านนี้เท่านั้นที่มีขายในต้อนนี้ เช่น กว่างแกรนติ ตอนไปเดินร้านอื่น ส่วนใหญ่จะมีแต่ตัวอ่อน แต่ร้านนี้มีตัวเต็มวัยด้วย ถ้าพูดถึงเรื่องราคาแล้ว ก็ถือว่าพอรับได้ครับครับ. ขอเสียร้านนี้มีกลิ่นค่อนข้างแรงครับ เพราะมีสัตว์อื่นๆด้วยนอกจากด้วง เช่น หนู ฯลฯ.

ขอจบกระทู้เพียงเท่านี้ครับ หวังว่าทุกคนน่าจะชอบกันนะครับ ถ้ามีคำถามอะไรอยากจะถามผมก็สามารถถามได้เลยนะครับ ไครที่อยากจะลองไปหา เดินดู สนใจ ร้านด้วงที่ญี่ปุ่น ลองดูจากร้านที่ผมไปก่อนก็ได้ครับ จะได้เป็นแนวทางเผื่อไว้จะได้ไม่พลาดอะไร ชอบร้านไหนไปร้านนั้นเลย หรือจะไปดูหมดเลยก็ได้ครับ ซื้อหมดทุกร้านก็คงได้ถ้ายังมีงบพอ

สุดท้ายผมอยากจะให้ประเทศไทยนิยมเพาะเลี้ยงด้วงกันให้มากขึ้น เรียนรู้เกี่ยวกับแมลงปีกแข็งให้มากขึ้น เข้าใจมันมากขึ้น เพราะจริงๆแล้วประเทศของเราเองมีด้วงสวยๆอยู่มากมาย น่าอนุรักษ์มากๆครับ ถือว่าเป็นงานอดิเรก ความชอบส่วนบุคคลที่ดีมากๆอย่างนึง ฝึกวินัย  ความรับผิดชอบ หลายๆอย่างครับ. ผมหวังว่าอยากให้วงการด้วงประเทศไทยสามารถเคียงข้างกับญี่ปุ่นได้ครับ

ขอบพระคุณครับ.

มี 3 ผู้ให้คะแนนความเทพ ย่อ เหตุผล
TeN + 3
narun + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
Gunt + 2 เยี่ยมมากๆ

คะแนนรวม: ความเทพ + 6   ดูบันทึกคะแนน

Rank: 2

เวลาออนไลน์
8 ชั่วโมง
เครดิต
130
ความเทพ
0
ประสบการณ์
103
ทองคำ
0
2018-11-9
โพสต์เมื่อ 2016-12-6 10:05:42 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เอากลับมาไทยยังไงหรอครับ

Rank: 1

เวลาออนไลน์
2 ชั่วโมง
เครดิต
16
ความเทพ
0
ประสบการณ์
15
ทองคำ
0
2017-7-22
โพสต์เมื่อ 2017-6-26 11:28:26 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
จะไปญี่ปุ่นเดือนหน้า อยากทราบวิธีเอาด้วงกลับไทยครับ ขอบคุณครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

รูปแบบข้อความล้วน|Siambeetle

GMT+7, 2024-3-29 01:17 , Processed in 0.055186 second(s), 11 queries .