Siambeetle forum

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 3944|ตอบ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

12/09/15 UPdate Allotopus moellenkampi babai Breeding Report By...PunPun เพาะด้วงคีมทองกาญจน์ [คัดลอกลิงก์]

ผู้ดูแลบอร์ด

อยากกลับประเทศไทยเร็วๆจัง

Rank: 20Rank: 20Rank: 20Rank: 20Rank: 20

เวลาออนไลน์
621 ชั่วโมง
เครดิต
3848
ความเทพ
284
ประสบการณ์
2978
ทองคำ
10
เข้าสู่ระบบล่าสุด
2023-4-11
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pun0007za เมื่อ 2015-9-12 22:47

Allotopus moellenkampi babai Breeding Report By...PunPun เพาะด้วงคีมทองกาญจน์

สวัสดีพี่ๆน้องๆ ทุกๆคนใน Siambeetle ครับ

สกุลด้วงคีมทองเป็นด้วงคีมที่ผมชอบที่สุดเลย ทำการเพาะมาหลายรอบ พลาดพัง ไม่สำเร็จก็หลายรอบครับ ไม่รู้ว่ารอบนี้จะสำเร็จไหมลองดูนะครับ ผมจะพยายามเต็มที่ ขอบคุณทุกๆคนที่คอยติดตามนะครับ

เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า!

ขนาดพ่อพันธุ์,แม่พันธุ์: ผู้:71mm เมีย: 48mm

รุ่น:CBF1ทั้งคู่จากคอกเดียวกัน เป็นตัวเพาะที่ได้มาจากญี่ปุ่นครับ

(รู้สึกแปลกๆทั้งๆที่เป็นด้วงไทยแท้ๆ แต่กลับต้องไปหาจากญี่ปุ่นมาเพาะ)

การผสมพันธุ์: ใช้วิธีจับเข้าคู่เองและเลี้ยงรวมกันอีก1คืน

อุณภูมิในการเพาะ:23-27องศา เปิดแอร์เรื่อยๆครับ

อาหารตัวเต็มวัย: เยลลี่โปรตีน,กล้วยหอมสุก

อุปกรณ์ในการเพาะ: ไม้ผุบ่มเชื้อเห็ดเรอิชิ (ใช้แค่ครึ่งเดียวก่อนครับ)

วิธีการจัดตู้:ใช้ Sphagnum moss ในการปูพื้น และวางไม้เชื้อลงไปเลย พร้อมกับใส่อาหารจัดตู้ให้เรียบร้อย

เริ่มบันทึกวันเวลา

03/08/2015

ปิดฝาให้เรียบร้อย และรอสังเกตุการครับผม

1วันผ่านไปครับ
04/08/2015เรามาดูกันหน่อยว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลง

ใช่แล้ว ตัวเมียเริ่มเจาะไม้แล้วครับ
ที่เหลือก็มารอลุ้นดูว่า จะไข่มั๊ยนะ?  

..........................................................................................................................
23/08/2015 ผ่านมา20วัน
ผมตัดสินใจรื้อตู้วันนี้ครับ จริงๆอยากจะรื้อตั้งแต่15วันแรกแล้ว เพราะเห็นตัวเมียเริ่มเดินออกมาจากไม้บ้างครับ เหตุผลที่ปล่อยให้ถึงวันนี้ก็เพราะมีมดแอบเข้าไปในตู้นี่ซิครับ เป็นห่วงก็เลยขอรื้อเลยแล้วกัน

หน้าตาตู้หลังจากผ่านไป20วัน ดูไม่จืดเลยครับ

เรามาเริ่มแงะแกะไม้กันดีกว่า...จะไข่ให้มั๊ยเน้อ เห็นเจาะไม้เยอะขนาดนี้ไม่สำคัญเท่ากับไข่ไม่ไข่เนาะ  

อะฮ่า!!! เจอแล้วประเดิมใบแรกของเรา  หวังว่าจะเจออีกนะ...

เจออีก1ครับ

ค้นอีกเจออีก...หาต่อไปเรื่อยๆครับ

รื้อไปรื้อมาก็เจออีกจริงๆ...ไข่เสีย

ท่าทางเหมือนกำลังโดนเชื้อกินแล้วครับ

ไข่เสีย  จริงๆแล้วเจอแบบนี้หลายใบเหมือนกันครับ น่าเสียดายมากๆ

แงะไปเรื่อยๆก็เจอ เจ้าตัวอ่อน!!! เพิ่งเกิดเลย พอเห็นเจ้านี่ก็เริ่มรู้สึกมีความหวังขึ้นมาครับ  น่ารักจริงๆ

สรุป.... (แอบน้อยครับ)ได้ไข่มา4ใบ หนอน1ตัวและ ไข่เสียจำนวนหนึ่ง ในกระปุกคือไม้ที่ตัวเมียเจาะไว้ทั้งหมดครับ

ไข่4ใบ (คิดว่ามีโอกาศฟักเป็นตัว3ใบครับ)

ตัวเมียยังแข็งแรงดี ต้องบำรุงหาผลไม้มาให้กินบ้างแล้วหละ รอลงเพาะรอบต่อไป

สรุปโดยรวมครับ
-ตัวเมียจะวางไข่ใกล้กับเปลือกไม้มากๆครับ เวลาแงะควรจะต้องค่อยๆช้าๆและระวังเป็นอย่างมากเลย.
-มีไข่เสียเยอะพอสมควร...เท่าที่จำได้ไม่ต่ำกว่า3 นอกจากนั้นยังเห็นร่องรอยการวางไข่ แต่ ไข่หายไปครับ มีโอกาศที่ไข่นั้นเสียและหายไปแล้วครับ ตามรูปร่องรอยการวางไข่-ไข่เสียครับ

-ดังนั้นผมคิดว่าควรจะรื้อตู้ทันทีหลังจากที่ตัวเมียออกมาจากไม้ผุ อาจแก้ปัญหาของเชื้อเห็ดที่จะทำร้ายไข่ได้.
-ตัวเมียยังแข็งแรงดีคิดว่าสามารถลงเพาะต่อได้อีกครับ.

..........................................................................................................................

01/09/2015เริ่มลงตู้รอบที่สองครับ...

ผ่านไป1วัน ตัวเมียก็เริ่มทำงานครับ ที่เหลือก็รอลุ้นครับ

12/09/2015

ไข่ที่ได้มารอบที่แล้วฟักเป็นตัวอ่อนกันหมดแล้วครับ ไม่มีฟองไหนฝ่อเลย ได้5ตัวครบพอดีครับ

หลังจากลงตู้เพาะไป12วัน ตัวเมียก็ออกมาจากไม้ผุไปรับประทานเยลลี่แล้วหละครับ...สงสัยจะหิวมาก

ไม่รอช้าครับ ลงมือรื้อได้เลย!!  ตัวเมียเจาะไว้เยอะเช่นเดิม น่าลุ้นสุดๆ....

ว๊าวววววว ไม่ทำให้ผิดหวังจริงๆ ค้นๆไปก็เจอมาเป็นแถบเลย 3 ใบ

มีไข่เสียด้วยหนะซิ เสียดายครับ

มาเป็นคู่ๆเนอะ

เดี่ยวๆบ้าง

สรุปยอดครับ
ตามรูปเลย ได้มาทั้งหมด9ใบ ครับ รอการฟักตัวและเลี้ยงตัวอ่อนต่อไปครับ

สำหรับสุขภาพตัวเมียตอนนี้ยังแข็งแรงดีครับ คิดว่าหน้าจะสามารถลงเพาะได้ต่ออีกเรื่อยๆ
จากการเพาะครั้งนี้ถือว่าสำเร็จระดับนึง แค่นี้ผมเองก็เลี้ยงหนอนไม่ไหวแล้วครับ
หลังจากนี้จะเป็นขั้นตอนการเลี้ยงตัวอ่อนแล้ว เรามาติดตามกันต่อไปนะครับ

คอยติดตาม Report ได้อีกเร็วๆนี้
ขอบคุณครับ

มี 4 ผู้ให้คะแนนความเทพ ย่อ เหตุผล
Mind + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
pokland + 2 รอติมตามนะครับ.
TeN + 1 เยี่ยมมากๆ
Gunt + 2

คะแนนรวม: ความเทพ + 6   ดูบันทึกคะแนน

Rank: 5Rank: 5

เวลาออนไลน์
145 ชั่วโมง
เครดิต
800
ความเทพ
1
ประสบการณ์
749
ทองคำ
0
เข้าสู่ระบบล่าสุด
2017-10-17
ตัวเมียเจาะไม้วันเดียวได้ขนาดนั้น น่าลุ้นมากๆเลยครับ

แสดงความคิดเห็น

pun0007za  ครับผม :D  โพสต์เมื่อ 2015-8-6 23:25:20
สมาชิกเก่า แต่พึ่งเริ่มเลี้ยงด้วง :3
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

รูปแบบข้อความล้วน|Siambeetle

GMT+7, 2024-4-26 08:10 , Processed in 0.025924 second(s), 11 queries .